Xin tư vấn giúp về bản vẽ thiết kế khi xin giấy phép xây dựng.

• Khởi xướng Lehoang40
  • Ngày gửi
L

Lehoang40

Guest
Kính chào các bạn.
Mình dự định xây một căn nhà phố ở Q Tân Bình TP HCM. Khi hỏi thăm thủ tục xin giấy phép xây dựng, người ta giới thiệu cho mình một nhân viên xuống đo đạc nhà để vẻ bản thiết kế xây dựng với giá 10.000d/ m2, theo lời của anh nhân viên này giải thích thì bản vẻ trong giấy phép xây dựng chỉ mang tính quy hoạch (quan trọng ờ phần lộ giới, số tầng, tầng cao, ban công...), còn các chi tiết khác trong nhà như: vị trí cầu thang, toilet... thì khi thi công có thể tự do thay đổi.
Mình lại nghe bạn bè đã từng xây nhà nói khác: bản vẻ trong giấy phép phải càng chi tiết càng tốt, tốt nhất là thuê một cty ở ngoài vẽ thật chi tiết theo ý mình, rồi sau đó đưa cho bên xin giấy phép để họ vẽ lại, như vậy khi thi công sẽ đở bị phạt hay đòi hỏi chỉnh sửa thiết kế...
Các bạn có kinh nghiệm trong vấn đề này xin giúp ý kiến cho mình chọn phương án nào?
Rất cám ơn.

nguyenduong171

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Để xây dựng một ngôi nhà đẹp theo ý chủ nhà thì cần thuê một kiến trúc sư giỏi tư vấn về kiến trúc, không gian, nội thất,...Còn xin giấy phép xây dựng thì chỉ cần các yêu cầu như thể hiện mặt bằng nhà, chỉ giới xây dựng, số tầng, tầng cao, ban công, kết cấu móng, cấp thoát nước chính là đủ, không cần chi tiết bên trong nhà, hồ sơ xin phép kèm theo gồm đơn xin phép (theo mẫu), giấy CNQSD, sơ đồ vị trí là đủ, hồ sơ xin phép xây dựng mua tại phòng quản lý đô thị của quận.

thanhvinhxd08

Thành viên mới
Chao !

thuong thi ta phai tham khao truoc khu dat nay lo gioi chi do la may met , sau do dua cho don vi thiet ke thiet ke so bo roi dem len quan xin y kien !Sau do ho se huong dan cho ta dieu chinh cho hop ly !

Thanh520205

Thành viên có triển vọng
Chào bạn!

Kính chào các bạn.
chào bạn!
Mình cũng thường làm các thủ tục xin cấp phép xây dựng nhà ở, mình có một số ý kiến đóng góp với bạn như sau:
- Tham khảo tại phòng QLĐT quận xem chỉ giới XD nơi bạn cần XPXD, thiết kế theo chỉ giới cho phép (vấn đề tất yếu bắt buộc).
- Bạn xin phép xây dựng và muốn xây dựng theo bản vẽ mà bạn có hay không?hay chỉ để hợp thức hóa thủ tục thôi!
- Nếu bạn có ý định thi công theo bản vẽ thiết kế thì bạn nên thuê một đơn vị để thiết kế cho bạn, tốt nhất bạn nên bố trí các phòng,các vị trí kiến trúc, phong thủy theo ý của bạn. Nếu thuê đơn vị tư vấn thiết kế biết về phong thủy thì càng tốt.
- Nếu bạn xin phép Xd để đầy đủ thủ tục thì Bản vẽ xin phép xây dựng chỉ cần các bản vẽ như: bản vẽ chỉ dẫn vị trí xin XD, Mặt đứng chính, mặt bên,mặt bằng trệt (lầu...), chỉ giới xây dựng, số tầng, tầng cao, ban công, kết cấu móng, cấp thoát nước là đủ. Đơn xin phép xây dựng bạn có thể tải trên mạng, không cần mua ở phòng QLĐT( đơn xin phép xây dựng có chứng thực tại Phường nơi bạn cư trú, photo 3 bộ bản vẽ)
- Nếu bạn có ý định xin phép XD nhà và làm các thủ tục như hợp thức hóa căn nhà thì bản vẽ XPXD nên đầy đủ các chi tiết kiến trúc, các vị trí khi thi công phải đúng theo bản vẽ để khi làm thủ tục không cần phải chỉnh sủa hồ sơ. tuy vậy trong quá trình thi công bạn cũng có thể thay đổi các chi tiết cho phù hợp..
Chúc bạn có một căn nhà thật đẹp và hạnh phúc!