Xin ý kiến tình huống lựa chọn phương án đấu thầu

phuthanh111

Thành viên nhiều triển vọng
Bên em là nhà thầu thi công hiện đang thi công 1 công trình trường học. Hợp đồng ký vào tháng 4/2013.
Đến thời điểm hiện tại, công trình có điều chỉnh bổ sung khối lượng xây kè đá trị giá khoảng 4 tỷ đồng và được chủ đầu tư lập thành 1 gói thầu riêng trong bản kế hoạch đấu thầu trình cấp thẩm quyền (dự thảo thôi ạ)
Hiện tại luật đấu thầu 43 và nghị định 63 đã có hiệu lực. Vậy các anh chị cho em hỏi phần gói thầu bổ sung 4 tỷ này có được lập theo hình thức chỉ định thầu cho công ty em tiếp tục thi công không hay phải mang ra đấu thầu. Vì bên em cũng đang thi công 1 phần kè đá rồi giờ chỉ thi công bổ sung thêm thôi.
Em đọc không thấy luật nói về vấn đề này, nếu các anh chị biết ở chỗ nào chỉ bảo em với ạ.
Em xin cảm ơn

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bên em là nhà thầu thi công hiện đang thi công 1 công trình trường học. Hợp đồng ký vào tháng 4/2013.
Đến thời điểm hiện tại, công trình có điều chỉnh bổ sung khối lượng xây kè đá trị giá khoảng 4 tỷ đồng và được chủ đầu tư lập thành 1 gói thầu riêng trong bản kế hoạch đấu thầu trình cấp thẩm quyền (dự thảo thôi ạ)
Hiện tại luật đấu thầu 43 và nghị định 63 đã có hiệu lực. Vậy các anh chị cho em hỏi phần gói thầu bổ sung 4 tỷ này có được lập theo hình thức chỉ định thầu cho công ty em tiếp tục thi công không hay phải mang ra đấu thầu. Vì bên em cũng đang thi công 1 phần kè đá rồi giờ chỉ thi công bổ sung thêm thôi.
Em đọc không thấy luật nói về vấn đề này, nếu các anh chị biết ở chỗ nào chỉ bảo em với ạ.
Em xin cảm ơn
Chủ đề này trao đổi rất hay. Mời tất cả mọi người cùng thảo luận. Theo em, phương án gói thầu mới và đưa ra đấu là rất cao đấy ạ.
Anh cho biết thêm, HĐ ký giữa nhà thầu và CĐT là loại hợp đồng gì vậy ạ?

chinguyenhong

Thành viên mới
Mình nghĩ chắc chắn phải đấu thầu vì cứ chiếu theo luật mà làm thôi, cũng không ở đâu quy định là nhà thầu đã làm rồi thì làm tiếp cả.:)

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Theo quy định tại Nghị định 63/2014/NĐ-CP, gói thầu trên không có bất cứ một lý do gì để có thể chỉ định thầu. Do đó, sẽ phải tổ chức đấu thầu để lựa chọn nhà thầu. Việc này không cần phải bàn cãi.

@phuthanh111: Goi là đấu thầu, nhưng bên đơn vị bạn, khả năng trúng thầu là rất cao. Phải vậy không?

Hungmai

Thành viên mới
Chào cả nhà
E là thành viên mới ạ :)
E đang muốn tìm đối tác là các tư vấn thiết kế xây dựng Thủy lợi, đô thị
Công ty em chuyên cung cấp các sản phẩm máy bơm, máy khấy chìm cho thủy lợi, nước thải, hầm mỏ, bùn,...
Mong được hợp tác với các chuyên gia bên mình ạ
E là Hùng
sdt 0986.943.749
mail : hung.mai@v-flygt.vn

phuthanh111

Em cảm ơn những ý kiến trao đổi của các bác. Em thấy luật đấu thầu mới như vậy cũng có điểm không hợp lý.
- Một nhà thầu đang thực hiện hợp đồng với chủ đầu tư và không có khúc mắc gì.
- Khi có phát sinh khối lượng lớn (trên 1 tỷ) thì tại sao không được để nhà thầu đang thi công tiếp tục thi công luôn mà phải qua đấu thầu. Vì khi đấu thầu sẽ phát sinh nhiều chi phí, nhà thầu trúng thầu có thể không phải nhà thầu đang thi công, dẫn đến không đồng bộ, đá nhau trong tổ chức thi công xây dựng.
@Nguyenhuutrinh: Vâng bác ạ, Nếu đấu thầu khả năng bên em thắng cũng cao. Nhưng sếp lại muốn chuyển về hình thức chỉ định thầu mới khó chứ ạ.

phuthanh111

Chủ đề này trao đổi rất hay. Mời tất cả mọi người cùng thảo luận. Theo em, phương án gói thầu mới và đưa ra đấu là rất cao đấy ạ.
Anh cho biết thêm, HĐ ký giữa nhà thầu và CĐT là loại hợp đồng gì vậy ạ?
Hợp đồng bên em ký với CĐT là hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh.

___M2m___

Thành viên mới
Đã là hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh thì theo mình, các bên làm biên bản hiện trường xác định khối lượng phát sinh, cho tư vấn lập lại dự toán phát sinh, sau đó trình thẩm định, và phê duyệt lại là ok mà, sao lại phải thành 1 gói thầu mới nhỉ?

huyenvuthu

Thành viên có triển vọng
Điều này còn tuỳ thuộc khối lượng phát sinh có làm vượt tổng mức đầu tư hay không; nếu vượt đương nhiên phải lập một gói thầu mới và tổ chức đấu thầu như bình thường vì dự toán > 1 tỷ nên không được chỉ định thầu rồi.
Nếu không vượt thì còn tuỳ vào chủ đầu tư và tiến độ của gói thầu: Không vượt nhưng ở ngưỡng gần với TMĐT thì chắc chăn nhất là lập một gói thầu mới; còn nếu ở ngưỡng an toàn với TMĐT thì để đảm bảo tiến độ chung nên phê duyệt hồ sơ phát sinh và thanh toán bình thường.

hai74

Thành viên có triển vọng
alo

Điều này còn tuỳ thuộc khối lượng phát sinh có làm vượt tổng mức đầu tư hay không; nếu vượt đương nhiên phải lập một gói thầu mới và tổ chức đấu thầu như bình thường vì dự toán > 1 tỷ nên không được chỉ định thầu rồi.
Nếu không vượt thì còn tuỳ vào chủ đầu tư và tiến độ của gói thầu: Không vượt nhưng ở ngưỡng gần với TMĐT thì chắc chăn nhất là lập một gói thầu mới; còn nếu ở ngưỡng an toàn với TMĐT thì để đảm bảo tiến độ chung nên phê duyệt hồ sơ phát sinh và thanh toán bình thường.

tôi cung đang thi công có phê duyệt kế hoạch dấu thàu trước 15/8/2014 nay có phải đầu thầu lại ko?

hai74

Thành viên có triển vọng
Mình cũng đang thi công một công trình nhưng nhiều hạng mục có phê duyệt KHĐTtrước 15/8/2014 có phải xin phê duyệt lại k?

kiendinh

Thành viên có triển vọng
Nếu đã là luật và thành lập gói thầu riêng thì điều này đồng nghĩa phải đấu thầu lại từ đầu rồi bác ạ. Nhưng bên bác sẽ được ưu tiên hơn vì đang là đơn vị thi công cùng hạng mục với gói thầu. Tức là nếu bên bác đưa ra đồng giá với nhà thầu nào đó thì bên bác vẫn sẽ thắng gói thầu này.

JAYCHOU

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Tóm lại cứ trên 1 tỷ là đấu! mà xin nhắc mấy bạn bây giờ không gọi là "ĐẤU THẦU" mà phải gọi là "LỰA CHỌN NHÀ THẦU" nhé!

tuanndx54

Thành viên rất triển vọng
Mình ko nhầm thì theo Nđ 48,bên bạn vẫn tiếp tục được nhận gói thầu đấy,chỉ thoả thuận hai bên về đơn giá nếu chưa hình thành gói thầu mới,còn trường hợp này chắc các cụ lại muốn kiếm thêm thu nhập.Khi đã hình thành gói thầu mới thì theo Nđ 63 bên bạn vẫn sẽ được cộng điểm "miền núi" khi chấm thầu.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới