xử lý tình huống giai đoạn đánh giá Hồ sơ quan tâm không lựa chọn được Nhà thầu đạt yêu cầu

• Khởi xướng coolplayer
  • Ngày gửi
C

coolplayer

Guest
chào các bác, bác nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giúp em với, em xin trình bày vắn tắt tình huống như sau:
Cty em triển khai gói thầu tư vấn quản lý dự án(PMC) theo hình thức đấu thầu rộng rãi quốc tế có giai đoạn đánh giá Hồ sơ quan tâm. Tuy nhiên sau khi đánh giá Hồ sơ quan tâm của 09 Công ty có nộp HS thì không có Cty nào đạt yêu cầu của Hồ sơ mời quan tâm.
Thực tế là nếu có đăng tuyên bổ sung thì cũng khó có thể có thêm Hồ sơ quan tâm của những công ty khác, mặt khác trong Hồ sơ mời quan tâm có một tiêu chí mà tất cả các Nhà quan tâm đều không đạt, do vậy em có thể xử lý theo cách thay đổi tiêu chí được không ạ
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác
em cảm ơn trước!

L

lestrong

Guest
chào các bác, bác nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giúp em với, em xin trình bày vắn tắt tình huống như sau:
Cty em triển khai gói thầu tư vấn quản lý dự án(PMC) theo hình thức đấu thầu rộng rãi quốc tế có giai đoạn đánh giá Hồ sơ quan tâm. Tuy nhiên sau khi đánh giá Hồ sơ quan tâm của 09 Công ty có nộp HS thì không có Cty nào đạt yêu cầu của Hồ sơ mời quan tâm.
Thực tế là nếu có đăng tuyên bổ sung thì cũng khó có thể có thêm Hồ sơ quan tâm của những công ty khác, mặt khác trong Hồ sơ mời quan tâm có một tiêu chí mà tất cả các Nhà quan tâm đều không đạt, do vậy em có thể xử lý theo cách thay đổi tiêu chí được không ạ
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác
em cảm ơn trước!

Trường hợp bạn nêu là 1 tình huống trong đấu thầu, theo hướng dẫn tại khoản 11, Điều 70 Nghị định 58Cp thì:
11. Trường hợp thực hiện sơ tuyển, lựa chọn danh sách nhà thầu để mời tham gia đấu thầu mà có ít hơn 3 nhà thầu đáp ứng yêu cầu thì chủ đầu tư căn cứ điều kiện cụ thể của gói thầu xử lý theo một trong hai cách sau đây:
a) Báo cáo người quyết định đầu tư hoặc người được uỷ quyền xem xét, quyết định cho phép phát hành ngay hồ sơ mời thầu cho nhà thầu đã trúng sơ tuyển, nhà thầu trong danh sách mời tham gia đấu thầu;
b) Chủ đầu tư tiến hành sơ tuyển bổ sung, lựa chọn bổ sung nhà thầu vào danh sách mời tham gia đấu thầu. Trong trường hợp này, nhà thầu đã được đánh giá đáp ứng được bảo lưu kết quả đánh giá mà không phải làm lại hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ quan tâm nhưng bên mời thầu phải đề nghị các nhà thầu này cập nhật thông tin về năng lực.

Theo hướng dẫn trên thì khi sảy ra trường hợp đánh giá các Hồ sơ quan tâm mà không có nhà thầu nào đáp ứng được các tiêu chí trong Hồ sơ mời quan tâm thì Chủ đầu tư phải làm văn bản xin ý kiến Cấp quyết định đầu tư để xem xét xử lý. Thực tế do cả 9 nhà thầu đều bị loại bởi cùng 1 tiêu chí thì Chủ đầu tư kiến nghị cấp có thẩm quyền cho phép điều chỉnh tiêu chí đó cho phù hợp với tình hình thực tế của gói thầu để đảm bảo có thể lựa chọn được danh sách mời tham gia đấu thầu.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới