Xử lý tình huống trong đấu thầu

Thành viên đã xem (Total:0)

phamvancam

Thành viên nhiều triển vọng
#21
Về chỗ này thì thực sự là chưa va vấp tình huống bao giờ. Sau khi TT 01 có hiệu lực, cũng chưa thấy có bộ ngành nào đứng lên phản hồi rằng công trình của tôi phải như này, phải như kia.

Theo cách tính lương theo nghị định 205/2004 cũ thì ngoài 3 khoản phụ cấp (đã bao gồm trong mức lương tại TT 01 là phụ cấp lưu động, phụ cấp khu vực, phụ cấp không ổn định sản xuất) thì còn có phụ cấp thu hút (TT số 10/2005/TTLT-BNV-BLĐTBXH-BTC), phụ cấp đặc biệt (TT số 09/2005/TT-BNV), phụ cấp độc hại (TT số 04/2005/TT-BLĐTBXH).
Vậy phải chăng đối với các công trình đặc biệt thì có thể tính thêm các khoản phụ cấp đó? - chưa ai dám chắc trong bối cảnh này. Nếu dự án mình đang thực hiện mà có các khoản phụ cấp đó, Và nếu được tính thì tính thế nào? - thì cũng chưa rõ nữa.
Các bạn cho mình hỏi tình huống này: Gói thầu của mình sau khi đấu thầu phải điều chỉnh lại theo thông tư 01. Trường hợp điều chỉnh này có phải điều chỉnh luôn cả vật liệu không, vì đã quá 28 ngày sau dự toán đã phê duyệt cũ. Hiện kẻ bảo điều chỉnh, người bảo không lại có người bảo điều chỉnh cũng được, không cũng được vì chẳng có văn bản nào quy định. nhờ các bạn gỡ rối dùm.
 
Phần mềm GXD và học nghiệp vụ xây dựng

0nickname0

:):):):):)
#22
Các bạn cho mình hỏi tình huống này: Gói thầu của mình sau khi đấu thầu phải điều chỉnh lại theo thông tư 01. Trường hợp điều chỉnh này có phải điều chỉnh luôn cả vật liệu không, vì đã quá 28 ngày sau dự toán đã phê duyệt cũ. Hiện kẻ bảo điều chỉnh, người bảo không lại có người bảo điều chỉnh cũng được, không cũng được vì chẳng có văn bản nào quy định. nhờ các bạn gỡ rối dùm.
Làm văn bản hỏi Sở XD địa phương bạn cho chắc ăn.
 

rockaruouaem

Thành viên năng động
#23
Có vấn đề này ở Thông tư 01 mà chưa thấy ai trong diễn đàn đề cập. Anh kieumanhtu và các đồng chí cho xin ý kiến: Ở Khoản 2 Điều 6 có nêu "Đối với một số dự án đầu tư xây dựng đang áp dụng mức lương và một số khoản phụ cấp có tính đặc thù riêng do cơ quan có thẩm quyền cho phép thì tiếp tục thực hiện cho đến khi kết thúc đầu tư xây dựng đưa dự án vào khai thác sử dụng" vậy mức lương và các khoản phụ cấp có tính đặc thù riêng là gì? Quy định tại văn bản nào?
Thực ra huyện mình củng vậy, đa số là không tính dự phòng vấn đề ở chổ là mấy lão chủ đầu tư thường bị nhà thầu xúi dục cứ thấy dự phòng là cố lấy cho hết, ko điều chỉnh được thì nặn thêm hạng mục này hạng mục nọ.
 

rockaruouaem

Thành viên năng động
#24
Các bạn cho mình hỏi tình huống này: Gói thầu của mình sau khi đấu thầu phải điều chỉnh lại theo thông tư 01. Trường hợp điều chỉnh này có phải điều chỉnh luôn cả vật liệu không, vì đã quá 28 ngày sau dự toán đã phê duyệt cũ. Hiện kẻ bảo điều chỉnh, người bảo không lại có người bảo điều chỉnh cũng được, không cũng được vì chẳng có văn bản nào quy định. nhờ các bạn gỡ rối dùm.
Nếu mà sau khi đấu thầu rồi thì mình nghĩ là chỉ điều chỉnh thông tư 01 thôi, còn vật tư thì theo giá vật tư dự thầu chứ. Điều chỉnh cả vật tư nữa thì hóa ra dự thầu của nhà thầu ko có ý nghĩa gì.
qua đây mình củng muốn hỏi 1 vấn đề:
Giả sử gói thầu đã phê duyệt chưa lập nhân công theo thông tư 01, Nhà thầu dự thầu lập nhân công theo thông tư 01 (=> thủ đoạn giảm giá nhân công thì chắc chắn sẻ tăng vật liệu để kiếm lời)
vậy tình huống này phải xử lý thế nào đây ? (vì nếu điều chỉnh giá gói thầu theo thông tư 01 thì giá gói thầu chắc chắn nhỏ hơn giá dự thầu)
 

betong

Thành viên có triển vọng
#25
Là do người lập dự toán, khi tính toán giá gói thầu không có khả năng tính đúng phần dự phòng theo chỉ số giá, hoặc người thẩm tra phê duyệt không có khả năng hiểu và thẩm tra được dự toán có cả dự phòng trong từng gói thầu, hoặc do cấp trên của người đó chưa dám làm, do .... Nói chung là Không dám làm, sợ trách nhiệm, sợ giải thích trình bày. Đây là cơ chế.
Còn việc luật, nghị định có hiệu lực rồi, nhưng cán bộ tỉnh mình vẫn không dám áp dụng mà chờ cơ quan thuộc UBND ra hướng dẫn, thì vẫn là cơ chế thôi bạn. Khi chưa có hướng dẫn, tốt nhất là đừng cầm đèn chạy trước ô tô. Không ai muốn làm con tốt mang ra thí cho một cuộc thử nghiệm, mà lại tự mình thử nghiệm mình. Nếu đặt mình vào vị trí của các cán bộ, có lẽ cũng nên như vậy.
"Phép vua thua lệ làng"
 

phuongzung

Thành viên mới
#26
Có vấn đề này ở Thông tư 01 mà chưa thấy ai trong diễn đàn đề cập. Anh kieumanhtu và các đồng chí cho xin ý kiến: Ở Khoản 2 Điều 6 có nêu "Đối với một số dự án đầu tư xây dựng đang áp dụng mức lương và một số khoản phụ cấp có tính đặc thù riêng do cơ quan có thẩm quyền cho phép thì tiếp tục thực hiện cho đến khi kết thúc đầu tư xây dựng đưa dự án vào khai thác sử dụng" vậy mức lương và các khoản phụ cấp có tính đặc thù riêng là gì? Quy định tại văn bản nào?
Đối với các công trình xây dựng mở rộng Quốc lộ 1A chẳng hạn, Bộ GTVT có công văn chỉ đạo việc áp dụng mức lương để tính nhân công xây dựng cho các công trình này tuân theo Nghị định 70, nên cho dù ND70 đã bị thay thế từ lâu (bởi ND103, ND182) nhưng các công trình này cho đến nay vẫn áp dụng mức lương tối thiểu vùng theo ND70.

Một số khoản phụ cấp có tính đặc thù riêng như: Phụ cấp ăn ca, Phụ cấp làm đêm... (đối với công trình hầm có khi làm ngày 3 ca liên tục, do vậy một số công trình sẽ được áp dụng phụ cấp này)
 

daiduongxd12

Thành viên mới
#27
giá gói thầu của bạn đang à > 5 tỷ mà khi áp thông tư 01/2015/TT-BXD giá gói thầu của bạn xẽ cao hơn giá gói thầu ban đầu nếu bạn tính nó < 5 tỷ thì khả năng bạn đã tính sai rồi. Còn nền < 5 tỷ thì cứ đúng luật mà làm không lách luật được đâu
 

phamvancam

Thành viên nhiều triển vọng
#28
Các bạn cho mình hỏi: Công trình minh đang thi công móng cọc BTCT. Hợp đồng là HĐ trọn gói. Chiều dài cọc đã đúc (sau khi TN nén tỉnh) theo đúng hồ sơ thiết kế, quá trình ép phần lớn chiều dài cọc còn lại trên mặt đất từ 0.5-1.5m. Vậy khi nghiệm thu thì nghiệm thu như thế nào? Tư vấn giám sát yêu cầu nghiệm thu chiều dài ép theo thực tế, đúng hay sai
 
Chỉnh sửa cuối:

phamvancam

Thành viên nhiều triển vọng
#29
Cho tôi hỏi: Chúng tôi tham gia đấu thầu RRTN khi nộp bảo đảm dự thầu chúng tôi nộp bằng tiền mặt và không được chủ đâu tư chấp nhận, như thế đúng hay sai? nếu đúng thì quy định rõ ở đâu.
 

gnol009

Thành viên nhiều triển vọng
#30
Cho tôi hỏi: Chúng tôi tham gia đấu thầu RRTN khi nộp bảo đảm dự thầu chúng tôi nộp bằng tiền mặt và không được chủ đâu tư chấp nhận, như thế đúng hay sai? nếu đúng thì quy định rõ ở đâu.
Thông tư 03/2015 quy định bảo đảm dự thầu bằng thư bảo lãnh hoặc bằng séc.
 

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
#31
Cho tôi hỏi: Chúng tôi tham gia đấu thầu RRTN khi nộp bảo đảm dự thầu chúng tôi nộp bằng tiền mặt và không được chủ đâu tư chấp nhận, như thế đúng hay sai? nếu đúng thì quy định rõ ở đâu.
Thực ra CĐT trong trường hợp này quá máy móc hoặc cũng có ý loại nhà thầu. Về mặt câu từ như anh @gnol009 dẫn theo Thông tư 03/2015/TT-BKHĐT hoàn toàn chính xác, CĐT có lý trong trường hợp không nhận. Trước đây cũng có anh em thắc mắc trực tiếp với 1 Bác tham gia soạn thảo Thông tư 03, cũng được trả lời 1 câu ý là có cái bảo lãnh dự thầu mà nhà thầu không làm được thì còn làm ăn được cái gì nữa. Tuy nhiên công bằng mà nói thì CĐT chả tội gì mà không nhận bảo lãnh bằng tiền mặt cả, đương nhiên được vài trăm triệu tiêu xài vài tháng không mất tiền lãi. Còn năng lực của nhà thầu thế nào thì vào chấm sẽ rõ.
 

Nguyễn Thị Thùy Linh

Thành viên rất triển vọng
#32
Cho tôi hỏi: Chúng tôi tham gia đấu thầu RRTN khi nộp bảo đảm dự thầu chúng tôi nộp bằng tiền mặt và không được chủ đâu tư chấp nhận, như thế đúng hay sai? nếu đúng thì quy định rõ ở đâu.
Bạn mở quyển Hồ sơ mời thầu ra, họ có ghi rõ: Mời thầu bằng Séc hoặc tiền mặc hoặc thư bảo lãnh :) tại mục quy định Bảo đảm dự thầu ở phần Thông tin mời thầu ( thường là phần 1) hoặc Chỉ dẫn dành cho nhà thầu. Rất nhiều nhà thầu đã bị loại vì Lý do không đọc Hồ sơ mời thầu như bên Bạn :)
 
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Tìm phần mềm tuyệt vời QLCL GXD GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên

Dự thầu GXD