Ý nghĩa và cách xác định hệ số tiền lương trong Thông tư 03/2005/TT-BXD

• Khởi xướng FINGERTECH
  • Ngày gửi
N

NGUYENLUONG

Guest
Không đọc thì tải lại của em cũng được nè: 166,167,168.DOC!

Nđ 166,167,168 về tiền lương tối thiểu 540.000 VNĐ đây!

N

NGUYENLUONG

Guest
Theo mình cứ như anh mailsoni810 mà làm thôi: hệ số điều chỉnh NC và MTC mới là để điểu chỉnh dự toán từ lương 450 lên 540 thôi, còn phụ cấp khu vực là tính vào đơn giá nhân công và lấy theo tỷ lệ lương tối thiểu nên khi tính đơn giá nhân công theo lương 540 cứ lấy tỷ lệ phụ cấp theo quy định mà nhân với 540.000 là ra lúa thôi mà!

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Vấn đề bạn Okthau nêu ra là đúng , tôi đã đưa lên diễn đàn rồi nhưng cho đến nay chưa có câu trả lời thỏa đáng .
Chúng ta đều biết chi phí XD gồm : Chi phí vật liệu + Chi phí NC + Chi phí máy + Trực tiếp phí khác + ....
Khi tiền lương tối thiểu thay đổi thì Chi phí NC và chi phí Máy được thay đổi theo , cái này đã rõ ràng và có TT hướng dẫn.
Ý bạn okthau hỏi ở đây là :
Đối với công trình năm ở vùng có phụ cấp khu vực:
Chi phí NC được tính bổ sung khoản phụ cấp khu vực này , cái này thì cũng rõ luôn và có TT hướng dẫn.
Thế còn nhân công vận hành máy ( nằm trong chi phí máy) thì tính bổ sung khoản phụ cấp khu vực này vào đâu ? tính như thế nào ? chả lẽ anh em lái máy không được hưởng phụ cấp khu vực ? Nhiều công trình chi phí máy rất lớn.

P

pophtd

Guest
Ko biết dự án có qua thẩm định phần dự toán ko?Cậu có thể thông qua các đơn vị thẩm tra để điều chỉnh sau trình chủ đầu tư thử xem.

N

nguoita

Guest
Anh em lái máy có được hưởng phụ cấp khu vực giống như các công nhân khác trên công trường. Vấn đề là:
Hệ số điều chỉnh chi phí NC tương đối dễ dàng, kiểu như tìm x trong phương trình một ẩn.
Giá ca máy là tổng cộng của các chi phí bao gồm: chi phí khấu hao, chi phí sửa chữa, chi phí nhiên liệu, chi phí tiền lương...chưa cần tính phụ cấp chỉ cần tách được chi phí tiền lương ra khỏi giá ca máy để tính hệ số điều chỉnh khi tiền lương thay đổi đã rất khó khăn.
Để điều chỉnh lên mức phụ cấp mới hoặc bổ sung phụ cấp trong tiền lương, lại cần tách phần giá trị phụ cấp (nếu có) ra khỏi tiền lương trước, rồi tính ra để có hệ số điều chỉnh lên phụ cấp mới rồi mới cộng trở lại tiền lương. Công việc này giống như tìm x trong một phương trình đa thức có số mũ lớn hơn 4, không giải theo cách phân tích đa thức thành nhân tử rồi tìm x trong phương trình một ẩn được.
Trước đây Bộ Xây dựng thường giao nhiệm vụ cho Viện Kinh tế xây dựng chủ trì soạn thảo các thông tư hướng dẫn điều chỉnh dự toán. Các chuyên gia thường căn cứ vào số liệu theo dõi các công trình trong quá khứ, phân ra làm nhiều nhóm máy theo các loại hình công trình, rồi tách tiền lương, phụ cấp ra rồi tính ra hệ số theo phương pháp bình quân gia quyền :)D) (!?) - khó hiểu lắm.

Một phương án mới: Tại sao không tính bù chênh lệch giá ca máy giống như bù vật liệu ? Đưa luôn giá trị tuyệt đối, khỏi hệ số lằng nhằng. Một số tỉnh hình như đã làm bù chênh lệch theo giá trị tuyệt đối này.

Trên Diễn đàn này đã có bảng tính mẫu giá ca máy, các yếu tố có thể điều chỉnh theo đúng thị trường để đưa ra được giá ca máy đã tính đủ các khoản trong đó theo công trình. Giá trị tuyệt đối của giá ca máy trong đó: chi phí nhiên liệu, phụ cấp, tiền lương, phương pháp khấu hao, giá trị khấu hao... đã được thể hiện đủ.

Tất nhiên, sẽ phát sinh một số vấn đề: phải có cơ quan thẩm tra sự phù hợp giá ca máy hoặc lại có thông báo Liên sở về giá ca máy.

A

anhnhan96

Guest
Cám ơn bác Thế Anh về bài báo trên. Tuy nhiên cần đính chính lại rằng từ thời điểm Thông tư 03/2005 thì hệ số 2,784 không đơn thuần là chia 02 mức lương tối thiểu mà ở đây có tính đến việc điều chỉnh hệ thống thang lương,. bảng lương từ ND26 (bảng lương A6 sang bảng lương theo NĐ 205). Sau thời điểm có TT03/2005, theo mình kiểm tra thì hệ số nhân công qua các thời kỳ của BXD hướng dẫn được tính như sau: Knc mới = Knc cũ x Lương tối thiểu mới / Lương tối thiểu cũ; (Ví dụ: Knc (theo TT16, ĐG lương 144.000) = 2,784 x 350.000/290.000 = 3,36).
Tuy nhiên, phương pháp để xác định hệ số điều chỉnh ca máy thì mình vẫn tìm chưa ra, nếu các bác biết thì hướng dẫn mình giúp, mình thật sự chưa hiểu phương pháp bình quân gia quyền theo BXD hướng dẫn là như thế nào, mong các bác hướng dẫn cụ thể thêm. trân trọng cám ơn,

huyen297

Thành viên có triển vọng
Về vấn đề lương 540000

Theo thông tư 29, 30/2007/BLDTBXH, "mức lương tối thiểu vùng dùng để trả công đối với người lao động làm công việc giản đơn nhất .... trong các doanh nghiệp"; còn trong dự toán xây dựng công trình, giá nhân công tính theo mức lương tối thiểu chung. Vì vậy, theo tôi, bất kể doanh nghiệp hay công trình nằm ở đâu thì dự toán xây lắp cũng tính giá nhân công theo mức 540.000.
Mình cũng đang vướng về vấn đề này với người thẩm tra thiết kế. Nhờ mọi người chỉ giáo

cuongdt

Thành viên có triển vọng
Hệ số điều chỉnh máy thi công theo TT03/2008

Tôi làm dự toán bị vướng bởi hệ số điều chỉnh máy thi công. Đơn giá sử dụng mức lương 350.000đ, vậy nếu theo mức lương là 540.000đ thì hệ số điều chỉnh nhân công bằng mức lương 540.000đ chia cho mức lương 350.000đ nhưng còn hệ số điều chỉnh máy thi công được điều chỉnh là bao nhiêu ?. Nếu Bác nào biết cho tôi hỏi với
Xin chân thành cảm ơn!​

dochanhnhan

Thành viên nhiều triển vọng
Hỏi về hệ số điều chỉnh theo TT03/2008/TT-BXD

xin các bác cho em biết thêm vì em đã đọc thông tư 03 của Bộ xây dựng nhưng theo em hiểu thì những dự toán đã lập theo mức lương 450.000 đ trước đây sẽ được điều chỉnh theo thông tư 03 giả sử như trước đây nhân công tính theo 450.000 đ thì nay được điều chỉnh lên 620.000 đ thì sẽ lấy mức lương đã tính ở thời điểm 450.000 đ nhân với hệ số 1,378. Nhưng xin bác cho biết nếu dự toán bây giờ mới lập và nghị định 167 của chính phủ đã có hiệu lực và được áp dụng mức lương mới để tính. Giả sử lập dự toán tại địa bàn Hà Nội thì nhân công được tính theo bảng lương A1.8 được áp dụng mức 620.000 đ để tính. Vậy trong bảng tính tổng hợp thì ta làm sao nhân được với hệ số 1.378. Xin bác cho em biết để hiểu rõ hơn về cách lập dự toán tại thời điểm bây giờ.
Em xin chân thành cảm ơn bác.

NPDL

Thành viên năng động
xin các bác cho em biết thêm vì em đã đọc thông tư 03 của Bộ xây dựng nhưng theo em hiểu thì những dự toán đã lập theo mức lương 450.000 đ trước đây sẽ được điều chỉnh theo thông tư 03 giả sử như trước đây nhân công tính theo 450.000 đ thì nay được điều chỉnh lên 620.000 đ thì sẽ lấy mức lương đã tính ở thời điểm 450.000 đ nhân với hệ số 1,378. Nhưng xin bác cho biết nếu dự toán bây giờ mới lập và nghị định 167 của chính phủ đã có hiệu lực và được áp dụng mức lương mới để tính. Giả sử lập dự toán tại địa bàn Hà Nội thì nhân công được tính theo bảng lương A1.8 được áp dụng mức 620.000 đ để tính. Vậy trong bảng tính tổng hợp thì ta làm sao nhân được với hệ số 1.378. Xin bác cho em biết để hiểu rõ hơn về cách lập dự toán tại thời điểm bây giờ.
Em xin chân thành cảm ơn bác.

Bình thường nếu bộ đơn giá bạn sử dụng để tính dự toán được xây dựng với mức lương tối thiểu là 450.000 đ thì sẽ điều chỉnh theo hướng dẫn tại thông tư 03. Trường hợp bộ đơn giá mà bạn sử dụng tính dự toán được xây dựng với mức lương tối thiểu hiện tại thì không được nhân hệ số điều chỉnh này nữa. Trường hợp không sử dụng các bộ đơn giá do địa phương ban hành mà xây dựng đơn giá với mức lương tối thiểu như hiện nay thì cũng không được nhân hệ số điều chỉnh nữa.

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Trường hợp của bạn sử dụng đơn giá mức lương tối thiểu 350.000. Bây giờ bạn điều chỉnh lên 540.000 thì không thể làm như cách bạn nói đối với máy thi công được.

Đầu tiên bạn điều chỉnh từ 350.000 lên mức lương 450.000 theo thông tư 07/2006/TT-BXD với hệ số điều chỉnh nhân công là 1.286 và máy thi công là 1.05. Như vậy đơn giá nhân công và má của bạn đã được điều chỉnh lên 450.000.

Bước thứ 2 là điều chỉnh là 450.000 lên 540.000 theo Thông tư 03/2008/TT-BXD với hệ số điều chỉnh nhân công là 1.20 và máy thi công là 1.08.
Chúc bạn thành công

Lần sau bạn chú ý Post chủ đề đúng mục quy định và tiêu đề rõ ràng hơn.

N

nobita_n1

Guest
:p

Thiết lập bảng lương này rất mất thời gian,
Cảm ơn bác đã dày công vì anh em, vì sự phát triển của Xây dựng.

H

hungcnhg

Guest
Xin cám ơn nhiều

Tớ đang bí về cách tính lương cho công nhân, gặp bài vết của bạn như chết đuối vớ phải cọc. Cám ơn nhiều nhé!:x

thangnt_ttd1

Thành viên năng động
Các file ảnh đính kèm dưới đây là bài viết "Trao đổi về phương pháp xác định hệ số điều chỉnh chi phí nhân công trong dự toán", tác giả: KS. Vũ Thị Minh Phương, P.trưởng phòng Giá xây dựng, Viện Kinh tế xây dựng. Đăng trên tờ Kinh tế xây dựng số 3/2006. Xin được scan để chia sẻ cùng các bạn làm rõ thêm về chủ đề này.

Cảm ơn bạn Thế Anh, tôi thấy đây là vấn đề rất hay và cũng muốn tìm hiểu vì một số đơn giá XDCB chuyên ngành điều chỉnh không theo tỷ lệ (LTT mới/LTT cũ) mà cũng không biết cách tính hệ số đ/chỉnh như thế nào.
Tuy nhiên có vấn đề là mấy trang kia scan nhỏ quá tôi không thể nào đọc được :((, bạn vui lòng up lại với cỡ to hơn một chút có được không.
Hoặc nếu không bạn có thể fax cho tôi xin thì tốt quá.
Số fax của tôi là (04) 8294717
Một lần nữa cảm ơn bạn rất nhiều!

C

cavico

Guest
Hỏi về thang bảng lương

Chào các bác tôi là nhân viên tiền lương của Cty Cp cavico tôi bây giờ đàn được giao nhiệm vụ xây dựng lại thang bảng lương theo mức lương 900 của cty có vốn đầu tư nước ngoài nhưng tôi củng chưa nắm rõ được cách lập thang bảng lương cho chuẩn, anh có thể hướng dẫn hộ tôi mốt số bước.
-Phụ cấp khu vực: theo thang bảng lương hiện tại thì ở bộ phận văn phòng có các loại phụ cấp: khu vực, độc hại, trách nhiệm, công tác phí thì theo anh co loại phụ cấp nào không hợp lý không?
-Các loại phụ cấp khu vực, thu hút thì có phải theo hệ số của thông tư 11/2005 của bộ lao động không hay là mình có thể thay đổi.
-Thang bảng lương mình xây dựng chỉ cần đảm bảo được 900 là được hay là cần thêm nhhững yếu tố nào khác nữa vậy?
Mong anh chỉ dùm tôi với
tôi gửi cho anh một phương án mà tôi đx làm nhưng anh xem tôi hệ số phụ cấp dùng chung cho cả cty như vậy có được không, vì cty tôi chủ yếu là nhân viên ở các dự án, còn o Hà nội chỉ khoang 50 nhân viên thôi,

File đính kèm

• PA 1 - 900 Tang Luong14%.xls
    1 MB · Đọc: 272
Last edited by a moderator:
D

ducdbna

Guest
Rất cảm ơn anh Thế Anh về sự giải thích ý nghĩa của hệ số điều chỉnh TT03/2005/TT-BXD. Nhân đây nhờ anh Thế Anh và các anh em trên diễn đàn giải thích trong trường hợp điều chỉnh dự toán trúng thầu theo TT03/2005/TT-BXD có một số Chủ đầu tư không cho điều chỉnh theo hướng dẫn của TT03/2005/TT-BXD mà yêu cầu thay trực tiếp hệ số bậc lương A6 bằng hệ số bậc lương A8 vào bảng tính lương nhân công theo hồ sơ trúng thầu để tính bù trừ trực tiếp. Làm theo cách đó có hợp lý không? Nhờ các anh em chỉ giáo cho. (lưu ý: làm theo cách thay hệ số A6 bằng A8 để tính trực tiếp sẽ bị giảm giá trị điều chỉnh 30% so với làm theo hướng dẫn của TT03/2005/TT-BXD nhất là với công trình miền núi có khối lượng đào đắp lớn).

mailinh11174

Thành viên có triển vọng
Rất cảm ơn anh Thế Anh về sự giải thích ý nghĩa của hệ số điều chỉnh TT03/2005/TT-BXD. Nhân đây nhờ anh Thế Anh và các anh em trên diễn đàn giải thích trong trường hợp điều chỉnh dự toán trúng thầu theo TT03/2005/TT-BXD có một số Chủ đầu tư không cho điều chỉnh theo hướng dẫn của TT03/2005/TT-BXD mà yêu cầu thay trực tiếp hệ số bậc lương A6 bằng hệ số bậc lương A8 vào bảng tính lương nhân công theo hồ sơ trúng thầu để tính bù trừ trực tiếp. Làm theo cách đó có hợp lý không? Nhờ các anh em chỉ giáo cho. (lưu ý: làm theo cách thay hệ số A6 bằng A8 để tính trực tiếp sẽ bị giảm giá trị điều chỉnh 30% so với làm theo hướng dẫn của TT03/2005/TT-BXD nhất là với công trình miền núi có khối lượng đào đắp lớn).

Tui có ý kiến nhe:
Tùy nguồn vốn của công trình dẫn đến Chủ đầu tư xử sự khác nhau trong trường hợp này:
Thứ nhất, tất cả nguồn vốn dính đến NS, thì buộc Chủ đầu tư sẽ áp dụng cách tính trên để an toàn (ngoại trừ đơn giá nhân công khi bỏ thầu của bạn thấp hơn quy định của Nhà nước tại thời điểm bỏ thầu thì có khả năng bạn sẽ được lợi). Có nơi, còn khống chế mức điều chỉnh theo định mức đấu thầu không được cao hơn mức điều chỉnh tính theo giá trần của Nhà nước (mà khi đấu thầu có CQ nào công bố bản tính chi tiết của giá trần được duyệt đâu). Phận Nhà thầu thì phải chịu thui bạn.
Thứ hai, các nguồn vốn khác, muốn được điều chỉnh như cách của bạn thì bạn phải xem kỹ lại hợp đồng giao thầu, quy định trong hồ sơ mời thầu về pp điều chỉnh giá có cho phép hay không.
Lạ cái là từ khi tui đi làm đấu thầu đến nay, hầu như hồ sơ mời thầu nào (kể cả vốn NS) cũng quy định mức điều chỉnh = Tổng chi phí trong giá thầu x hệ số điều chỉnh tương ứng theo quy định của Nhà nước, nhưng khi thực hiện thì chẳng bố nào làm đúng như vậy cả.

tebu_com

Thành viên mới
Mình mún hỏi về công thức tính hệ số điều chỉnh chi phí nhân công Knc trong TT05/2007/TT-BXD hướng dẫn lập và quản lí chi phí đầu tư XDCT. Trước đây TT09/2000/TT-BXD ngày 17/7/2000 có chỉ ra cách tính (1+f1/h1n+f2/h2n), nhưng TT09/2000 đã bị thay thế bởi TT04/2005/TT-BXD ngày 1/4/2005, rồi TT04/2005 lại được thay bởi TT05/2007 mà trong TT05 /2007 chỉ nói Knc mà không nói cách tính Knc như thế nào. Vậy căn cứ để tính Knc coi như không còn hiệu lực nữa?

phuongdesigner

Thành viên mới
cho mình hỏi là công trình xây dựng đường dây chiếu sáng dùng cáp ngầm và cáp trên không thì áp dụng bảng lương A1 nhóm 2 hay nhóm 3 và mình làm công trình ở Bắc Ninh thì cụ thể các phụ cấp như lưu động, khu vực, độc hại, lương phụ, ...thì tính như thế nào

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới