1001 tình huống hỏi đáp của Kỹ sư QA/QC xây dựng mới học phần mềm quản lý chất lượng GXD

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
1001 tình huống hỏi đáp của Kỹ sư QA/QC xây dựng mới học phần mềm quản lý chất lượng GXD (QLCL GXD)

Nhiều kỹ sư QA/QC, QS cứ hỏi: em đi công trường, muốn đi học để về văn phòng làm việc mà không thu xếp được thời gian. Chẳng cần tìm đâu xa, bạn lên mạng được, đọc được những bài về phần mềm quản lý chất lượng GXD như này, bạn học được, nắm được thì đường về văn phòng không xa.

Câu hỏi 1: Em chưa dùng phần mềm Quản lý chất lượng GXD (QLCL GXD) bao giờ, bây giờ mới học. Cho em hỏi cách kéo Name ra khỏi vị trí yêu cầu như thế nào được không?

Trả lời:

Trong phần mềm Quản lý chất lượng GXD em kích vào ô có Name, giữ chuột, kéo thả ra chỗ khác. QLCL GXD chạy trên Excel, mọi thao tác với Excel đều dùng được với QLCL GXD, nên em có thể thao tác như sau với bất kỳ ô dữ liệu nào.

1. Đánh dấu ô, đưa trỏ chuột ra viền ô, nhấn giữ chuột, kéo thả ra ô khác. Xem hình (chú ý vị trí và hình dáng của trỏ chuột và nhấn giữ).
Thực ra thao tác này cũng như bạn Ctrl + X một ô và đem Ctrl + V tại một ô khác. Cũng là di chuyển ô đó nhưng ở đây ta dùng thao tác kéo thả (tiếng Anh là drag and drop).

2. Đánh dấu vào vùng. Làm tương tự như trên: Đưa trỏ chuột ra viền vùng, kéo thả ra chỗ khác. Xem hình:

Hãy đăng ký 1 tài khoản diễn đàn, đăng nhập sẵn để có thể xem rõ các hình ảnh. Đi công trường cứ tranh thủ, kiên trì tích lũy cho bản thân mình. Một ngày bạn sẽ thấy: Tích lũy đủ về lượng sẽ đạt sự nhảy vọt về chất.
Nếu xem hướng dẫn trên chưa làm được, mời bạn xem video sau nhé:

File đính kèm

• 1001-tinh-huong-su-dung-phan-mem-quan-ly-chat-luong-cong-trinh-gxd.jpg
    1001-tinh-huong-su-dung-phan-mem-quan-ly-chat-luong-cong-trinh-gxd.jpg
    83 KB · Đọc: 39.082

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 2: Em muốn chèn thêm dòng trong mẫu biên bản nghiệm thu thì làm như nào?

Trả lời:
- Bạn kích vào tiêu đề 1 dòng để chọn dòng đó (bôi đen cả dòng). Hoặc chọn 1 ô trên dòng đó rồi bấm Shift + Space (phím Space dài nhất bàn phím đó)
- Xong bạn kích phải chuột vào dòng đã bôi đen và chọn Insert hoặc bấm phím tắt Ctrl + Shift + + (chú ý là kích phải vào dòng đã bôi đen nhé)
(có thể bạn cần đăng ký 1 tài khoản, đăng nhập vào mới thấy ảnh minh họa)

Lưu ý:
- Em chọn 1 dòng và Insert thì sẽ chèn thêm 1 dòng, em chọn 3 dòng và Insert thì phần mềm sẽ chèn thêm 3 dòng, chọn n dòng
- Em đánh dấu dòng và Insert thì phần mềm sẽ chèn dòng lên trên dòng đó.

Các sếp nên trang bị phần mềm QLCL GXD và gửi tài liệu cho nhân viên đọc, yêu cầu báo cáo kết quả, quyết liệt thì sẽ hiệu quả.

Nếu xem hướng dẫn trên chưa làm được, mời bạn xem video sau, rất đơn giản và hay:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 3: Em muốn di chuyển các dòng lên trên hoặc xuống dưới trong biên bản nghiệm thu thì làm thế nào?

Trả lời:
Bạn đánh dấu các dòng đó. Bấm Ctrl + X, sau đó đánh dấu dòng ở vị trí muốn chuyển đến, kích phải chọn Insert Cut.

Ví dụ: Muốn chuyển các dòng từ 43 đến 45 lên trên dòng 35 trong biên bản nghiệm thu
- Bạn đánh dấu các dòng từ 43 đến 45 như trong hình:

- Đến dòng 35, kích phải vào tiêu đề (kích phải vào số 35 ấy) và chọn Insert Cut:​

Mời bạn xem video hướng dẫn để rõ hơn cách thao tác nhé:​

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 4: Tư vấn giám sát yêu cầu là Biên bản yêu cầu nghiệm thu phải như mẫu (1), trong phần mềm QLCL GXD lại như mẫu (2). QLCL GXD có cách nào chỉnh mẫu như TVGS yêu cầu để khi spin biên bản chạy ra đẹp?

Trả lời:
Các Kỹ sư GXD đã lập trình chỗ này từ bản 9.0, thay đổi nhỏ mà rất đáng giá.

Bạn chỉ kéo thả các Name Ngày tháng, Đối tượng nghiệm thu lên ngang hàng và kẻ lại bảng là trở nên rất xinh và đáng yêu. Công việc làm với phần mềm QLCL GXD chỗ này trở nên rất nhẹ nhàng, nhanh và vui.

Khi bạn biết kéo thả dữ liệu, cắt dán các dòng thì việc chỉnh sửa mẫu biên bản trong phần mềm QLCL GXD trở nên đơn giản.

Dù công trình của bạn không yêu cầu mẫu như trên, nhưng hãy mở phần mềm ra thực hành đi nhé. Phải làm bằng được theo chỉ dẫn. Kỹ sư QA/QC, Kỹ sư QS là phải tìm ra giải pháp ấy chứ, có hướng dẫn rồi mà không làm được thì không ổn.

Đề cập nhật phần mềm QLCL GXD bạn chạy lệnh Trợ giúp > Thông tin phần mềm > Cập nhật. Xong thử chạy biên bản theo tùy chọn nói trên mà xem, thích đã luôn.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 5: Có 1 biên bản cá biệt, mẫu hơi khác so với các biên bản đại trà, em muốn sao chép mẫu biên bản ra rồi chế riêng cho biên bản cá biệt đó thì làm thế nào?

Trả lời: Có nhiều cách. Em hãy học tất cả các cách để linh hoạt sử dụng, người kỹ sư khi làm việc cứ như làm xiếc nghệ thuật.

Cách 1. Tay trái bạn giữ phím Ctrl, tay phải kích chuột vào sheet muốn sao chép và kéo thả sang bên cạnh là được.

Cách 2. Kích phải vào sheet muốn sao chép chọn Move or Copy..., trong hộp thoại hiện ra tích vào chữ Create a Copy và bấm OK.

Cách 3. Kích phải vào vị trí bất kỳ trong sheet, chọn lệnh Tạo bản sao của mẫu hiện tại​

Sau khi sao chép mẫu xong, bạn chế các bản sao này cho biên bản cá biệt, nhập thông tin nghiệm thu. Rồi bạn nên Move (di chuyển) các sheet đó ra 1 file riêng, lưu file chung vào 1 thư mục hồ sơ công trình với file hồ sơ chính. Ghi chú thông tin vào sheet ghi chú.​

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 6: Em mới được giao làm hồ sơ chất lượng. Em muốn tạo 1 bộ biên bản nghiệm thu bằng phần mềm QLCL GXD thì làm như thế nào?

Trả lời:
Quá dễ, chỉ 3 phút là em tạo 1 được 1 bộ biên bản nghiệm thu. Nói chung học sử dụng phần mềm phải nhìn thấy kết quả ngay mới thấy hứng thú.

1. Em mở phần mềm QLCL GXD lên. Ngay trong sheet Danh mục công việc đã có sẵn một số công việc.
2. Em kích phải vào công việc đó và chọn in ra. Cứ làm sao in ra được máy in và em xem các biên bản đó.
3. Sau đó em vào nhập thông tin công việc của em giống công việc ở trên. Rồi in ra và xem các biên bản đó đã OK chưa. Nếu cần thì đưa cho sếp hoặc các anh/chị góp ý, rồi chỉnh lại.

Em tải tài liệu này và làm theo nhé: https://bom.to/2lpiN0

- Em cũng nên đọc tất cả các tình huống ở đây và hướng dẫn sử dụng có ngay trong phần mềm để làm chủ phần mềm QLCL GXD dần dần.
- Và cũng cần xem tất cả các video trên https://youtube.com/hosochatluong

- Các bạn cũng nên đăng ký tham dự lớp Lập hồ sơ chất lượng, Khóa học QA/QC xây dựng tại Công ty CP Giá Xây Dựng nhé. Khóa học rất hay và đáng giá.

Bạn tham khảo video hướng dẫn cách tiếp cận nhanh phần mềm QLCL GXD cho kỹ sư QA/QC và kỹ sư QS trên công trường nhé:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 7: Anh/em ở công trường nhiều khi bực mình vì in ra hồ sơ chất lượng, biên bản nghiệm thu phần chữ ký cứ mỗi phần 1 trang. Phần mềm QLCL GXD có giải pháp gì cho vấn đề này?

Trả lời:
Vấn đề: Do các nội dung kiểm tra và nhiều nội dung trong biên bản mỗi công việc dài ngắn khác nhau. Giới hạn trang A4 thì có hạn, khi in nhiều khi gặp tình trạng dở khóc dở cười là mỗi cái dòng tên thôi mà nó in ra cho mình nguyên 1 trang.

Giải pháp: Phần mềm QLCL GXD bổ sung tùy chọn cho lệnh in: Tự động căn chỉnh nếu bị tràn trang.
Bạn chọn lệnh Tiện ích > In hồ sơ nghiệm thu, trong hộp thoại hiện ra bạn chọn Thiết lập nâng cao (xem hình).

Tùy chọn này phần mềm QLCL sẽ tự động thực hiện: Nếu thấy 1 trang nào đó có thể căn chỉnh lôi phần chữ ký sang cho gọn vào 1 trang thì sẽ căn luôn. Nhưng nếu dài quá thì buộc phải chèn sang trang sau.

Về việc in ấn hồ sơ chất lượng, biên bản nghiệm thu... các Kỹ sư và bạn đọc học hỏi ngay video sau nhé:​

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 8: Tên Công trình hoặc một nội dung nào đó trong biên bản rất dài. Trong phần mềm QLCL GXD em nên xử lý thế nào?

Trả lời:
Phần mềm QLCL GXD 9.0 chạy trên Excel, nên tất cả các chức năng lệnh trên Excel bạn có thể sử dụng linh hoạt.
Như trong hình, tên công trình có nội dung dài, bạn xử lý theo thứ tự 1 - 2 - 3 -4 là OK.
1. Đánh dấu vùng dữ liệu: G10:AC10
2. Kích lệnh Home > Merge Across để trộn các ô
3. Chọn Wrap Text để bẻ dòng nội dung trong ô
4. Đưa chuột đến chỗ giao giữa 2 dòng, ấn chuột và kéo để co giãn chiều cao dòng cho phù hợp

Để trộn, gộp và hủy trộn, gộp các ô trong Excel bạn nắm bắt qua video sau nhé. Cứ học dần bạn sẽ siêu về ứng dụng phần mềm QLCL GXD + Excel để lập Hồ sơ chất lượng, nghiệm thu và lương cao thôi.​

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 9: Sếp bảo em soạn biên bản kiểm tra bãi đổ thải. Sử dụng phần mềm QLCL GXD thì em nên làm như thế nào?

Trả lời:
Phần mềm QLCL GXD không chỉ là phần mềm có 1 file mẫu (template) duy nhất. Mà còn chú trọng phát triển thành trung tâm biểu mẫu dữ liệu cho công tác Quản lý thi công xây dựng cho kỹ sư QA/QC và kỹ sư QS.
Trong phần mềm QLCL GXD ngoài file chính làm nghiệm thu vật liệu, nghiệm thu các công việc xây dựng, biên bản kiểm tra các loại... được sản xuất hàng loạt thì có Kho các biểu mẫu cá biệt, chỉ sử dụng 1, 2 lần trong suốt quá trình thi công công trình, nhiều lúc tìm hay chế cũng mệt.
  • Bạn mở phần mềm QLCL GXD, lệnh Ctrl+Shift+F và gõ từ khóa "đổ thải" là tìm thấy mẫu. Mẫu này là file Word, trình bày chuẩn Styles GXD.
  • Em kích phải để mẫu biên bản đổ thải được tải xuống, lưu chung vào cùng thư mục với file Hồ sơ chất lượng chính và dùng thôi.
  • Các loại biên bản khác em cũng làm tương tự.

Hãy linh hoạt nhé: những gì đại trà thì sản xuất hàng loạt trong phần mềm, những gì cá biệt thì dùng AutoCad, Revit, Word, Excel, Mailing... kết hợp sức mạnh để mà giải quyết công việc.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 10: Em muốn bỏ thời gian ra khỏi biên bản nghiệm thu, chỉ để ngày tháng thôi thì làm như nào?

Trả lời:
Dễ lắm, rành Excel thì xử lý cái này đơn giản như đan rổ!

- Bạn kéo thả Name thời gian ra khỏi vùng in. Khi bạn kéo ô G30 và G31 sang AD30 và AD31 thì Name đổ thời gian sẽ chuyển qua đó.

- Đặt hàm Right ngắt 25 ký tự ở bên phải là OK. Ví dụ ở dưới đây lập công thức rất đơn giản là xong:​
+ Lập công thức trong ô G30 =RIGHT(NTCV_BD;25)
+ Công thức ô G31 =RIGHT(NTCV_KT;25)

Bây giờ bạn spin biên bản, trong biên bản sẽ chỉ hiển thị ngày tháng năm mà không có thời gian nữa.​
Nếu bạn muốn chữ N trong chữ ngày viết HOA, sẽ có nhiều hàm lồng vào rất thú vị:​

Ví dụ bạn lấy chữ N in HOA ghép với 24 ký tự bên phải thì lập công thức như sau:​
- Nhập vào ô G30 ="N"&RIGHT(NTCV_BD;24)
- Nhập vào ô G31 ="N"&RIGHT(NTCV_KT;24)

Nếu chưa hiểu, bạn tải thêm các file sau:​
1. File Word mô tả rõ thêm, lưu trong máy tiện xem lại: https://bom.to/QLCL-GXD-linh-hoat-trinh-bay-thoi-gian-trong-bien-ban-nghiem-thu
2. File QLCL GXD xem công thức đối chiếu hướng dẫn nhé: https://bom.to/QLCL-GXD-Congtrinh-dung-ham-Right-ngat-thoi-gian

Rất nhiều cách sử dụng hàm và chức năng rất thú vị trong Excel + QLCL GXD để hoàn thành được công việc mục tiêu.​

Nếu ở công trường không biết làm gì hãy dành thời gian học cách sử dụng tốt phần mềm QLCL GXD và Excel nhé. Kiểu gì cũng sẽ dùng đến, kể cả tư duy linh hoạt cũng sẽ rất phát triển.​

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 11: Cho em hỏi có cách đổi mã công việc mà vẫn giữ nguyên khối lượng, ngày tháng tiêu chuẩn nghiệm thu đã làm rồi không ạ?

Trả lời: Có cách em ạ.

Phần mềm QLCL GXD chạy trên Excel có bao nhiêu cách xử lý. Em có thể làm như này:

1. Chèn thêm 1 cột ngay cạnh bên cột mã, copy dữ liệu sang, cái nào khác thì sửa đổi mã mới theo ý, sau đó copy trả lại, rồi xóa cột vừa chèn đi.

2. Hoặc em cứ nhập mã, nhưng trước khi em Enter thì em ấn F2 rồi đánh dấu đoạn text đang nhập và ấn Copy. Xong đừng Enter nữa mà Esc để thoát, rồi Paste dữ liệu vào ô đó ngay tại chỗ luôn.​

Excel rất linh hoạt, cho ta vô vàn cách xử lý vấn đề. Các phần mềm như Dự toán GXD, Dự thầu GXD, Quyết toán GXD đều có thể chèn dòng, chèn cột, chèn sheet để xử lý dữ liệu linh hoạt như này, xong rồi xóa đi nhé.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 12: Em muốn làm các mẫu biên bản liên quan đến phòng thí nghiệm, trong phần mềm QLCL GXD xử lý thế nào?

Trả lời:

Trong phần mềm QLCL GXD có thư viện tài liệu, trong đó có các mẫu biên bản liên quan đến Phòng thí nghiệm. Các file mẫu Word được trình bày chuẩn Styles GXD, sạch đẹp, chuẩn mực và liên tục được biên tập, cập nhật mới:
  • Mẫu Biên bản chứng kiến phòng thí nghiệm
  • Mẫu Biên bản giao nhận hàng hóa
  • Mẫu Biên bản giao nhận thiết bị
  • Mẫu Biên bản kiểm tra phòng thí nghiệm
  • Mẫu Biên bản kiểm tra phòng thí nghiệm hiện trường
  • Mẫu Biên bản kiểm tra thiết bị nhân lực phòng thí nghiệm
  • Mẫu danh sách cán bộ phòng thí nghiệm
  • Mẫu Quyết định thành lập tổ phòng thí nghiệm
  • Mẫu Tờ trình bổ sung đơn vị thí nghiệm
  • Mẫu Tờ trình về chấp thuận phòng thí nghiệm hiện trường
  • Mẫu thư mời kiểm tra phòng thí nghiệm
  • Mẫu Xin kiểm định chất lượng công trình
Bạn chỉ việc mở phần mềm QLCL GXD, bấm Ctrl + Shift + F và chọn Phân loại > Phòng thí nghiệm. Thế là tất cả trong tầm tay, chỉ việc tải xuống, lưu chung vào thư mục chứa hồ sơ công trình đang làm. Mở ra điền dữ liệu theo công trình của bạn vào chỗ trống, Print là xong.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 13: Khi viết biên bản xử lý hiện trường, báo cáo, thuyết minh, biện pháp,... em cần dẫn chứng các cơ sở pháp lý thì cứ phải lên mạng search rồi copy về sửa, nó lại kèm theo mã html nên paste vào Word rất xấu. Phần mềm QLCL GXD có cách nào xử lý không?

Trả lời:
Có nhiều cách, đây là cách nhanh và tiện lợi, dễ chịu nhất:
Cách 1:
- Bạn mở trình duyệt và gõ qlcl.gxd.vn
- Chọn mục Văn bản / Danh mục văn bản QLDA (có thể vào trực tiếp đường link https://qlcl.gxd.vn/van-ban/dau-tu-xay-dung.html)
Tại đó bạn có thể copy các căn cứ, cơ sở pháp lý hiện hành để dán vào file Word bạn đang soạn

Cách 2:
- Bạn truy cập trang qlcl.gxd.vn
- Mở văn bản mà bạn cần đọc và tham chiếu. Ví dụ: Nghị định 06/2021 tại đây https://qlcl.gxd.vn/van-ban/chat-luong/nghi-dinh-06-2021-qlcl.html
Tên văn bản nằm ngay trên đầu, bạn có thể copy rất nhanh làm căn cứ dán vào file Word.

Mỗi vẫn đề là mở mang thêm về tri thức, tư duy về các cách quản lý, xử lý công việc. Chúc các bạn ngày càng nhàn và nhanh với phần mềm QLCL GXD.

File đính kèm

114,7 KB · Đọc: 5.205
    206,3 KB · Đọc: 5.208

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 14: Trong phần mềm QLCL GXD làm thế nào để chèn logo vào biểu mẫu nghiệm thu ?

Trả lời:
Phần mềm QLCL GXD chạy trên Excel, nên chức năng này Excel có sẵn, không cần lập trình. Để chèn logo bạn thực hiện như sau:
1. Chuẩn bị sẵn file logo trong máy tính
2. Vào biên bản, bạn dùng lệnh Insert > Picture rồi trỏ đến vị trí ảnh
3. Kéo thả, co giãn trình bày logo trong biểu mẫu cho phù hợp

Như ở đây tôi đã chèn logo GXD vào mẫu biên bản nghiệm thu:​

Bạn xem video hướng dẫn chèn logo vào biểu mẫu biên bản nghiệm thu nhé:​

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 15: Em có công việc lặp lại hoặc cả hạng mục với các đầu việc giống nhau, khai báo trong phần mềm QLCL GXD nhanh như thế nào?

Trả lời:
Trong phần mềm QLCL GXD, nếu bạn đã khai báo dữ liệu cho cả hạng mục hoặc công tác nào đó rồi. Nếu hạng mục hoặc công việc chuẩn bị làm giống hoặc tương đối giống bạn có thể sao chép nhanh.
Bạn thực như trong hình là sao chép toàn bộ, kể cả hạng mục có cả ngàn công việc. Năng suất sẽ rất cao.

Ví dụ 1: Như trong hình, tại ô D16 bạn gõ =D9 và ấn Enter, bạn sẽ thấy tất cả dữ liệu của HM được sao chép xuống bên dưới rất nhanh. Mạnh dạn mở phần mềm ra và chạy thử đi, không sợ hỏng đâu.

Như trong hình trên tôi làm với Hạng mục 1 có 2 công tác. Nếu bạn có hạng mục với 2000 đầu việc đã làm xong, khai báo mọi thông tin. Muốn sao chép thành Hạng mục 2 để xử lý. Chỉ việc gõ dấu = và trỏ vào HM của hạng mục 1 rồi Enter.

Ví dụ 2: Tương tự như trên bạn có thể gõ = để sao chép 1 công tác bất kỳ, sẽ đỡ nhiều công sức nhập dữ liệu đấy.
Chẳng hạn trong hình tôi sao chép nhanh công tác bằng cách tại ô D16 gõ = rồi kích vào ô D12 rồi Enter. Bạn thử đi, thú vị lắm đấy. Bạn có thể áp dụng để sao chép công tác từ Hạng mục này qua Hạng mục khác.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 16: Theo yêu cầu của đoàn kiểm tra, nhà thầu phải xuất trình: Hồ sơ huấn luyện ATLĐ, chương trình huấn luyện, bài thi... trong Phần mềm Quản lý chất lượng công trình GXD (QLCL GXD) có các hồ sơ này không?

Trả lời:
Trong phần mềm QLCL GXD có thư viện các tài liệu, biểu mẫu về An toàn lao động:
  • Giáo trình An toàn lao động
  • Sổ tay An toàn lao động
  • Mẫu Quyết định thành lập Ban An toàn lao động
  • Nội quy lao động
  • Mẫu Nhật lệnh An toàn lao động
  • Mẫu Bìa Nhật lệnh An toàn lao động
Tất cả là các file Word, được trình bày chuẩn Styles GXD sạch đẹp. Khi cần bạn chỉ việc mở phần mềm QLCL GXD:
1. Dùng lệnh Tiện ích > Thư viện tài liệu hoặc
2. Bấm tổ hợp phím Ctrl + Shift + F, tìm lọc ra, tải xuống và dùng.

GXD sẽ bổ sung thêm bộ các biểu mẫu ATLD theo danh mục cần cung cấp cho cơ quan có thẩm quyền khi kiểm tra. Để anh em khỏi quên, khỏi thiếu, lúc cần thì tìm loạn lên.
Bạn hãy ủng hộ chúng tôi bằng cách Share và giới thiệu phần mềm QLCL GXD tới nhiều người dùng nhé. Càng nhiều người dùng, càng có kinh phí để GXD nghiên cứu, phát triển phần mềm tốt hơn để bạn cập nhật.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 17: Em muốn thay đổi hiển thị thời gian trong các biên bản nghiệm thu thì làm như thế nào?

Trả lời:

Bạn vào Tùy chọn > thay đổi chỗ ngày tháng, thời gian theo ý muốn.
Ví dụ: Bạn có thể chọn mẫu Ngày / tháng / Năm hoặc Day / Month / Year hoặc Ngày - Tháng - Năm, Day - Mon - Year. Còn nếu để dấu / kiểu 28/10/2019 thì phần mềm sẽ tự động xóa dấu / bị thừa ở phía trước nếu bạn không để ý.

Bạn có thể gõ ký tự bất kỳ vào ô đó thay cho Ngày Tháng Nam nhé. Ví dụ trong hình tôi hiển thị thời gian, ngày tháng song ngữ Anh-Việt. Sau khi bấm OK, bạn vào sheet biên bản nghiệm thu bất kỳ và Spin thử sẽ thấy kết quả.

Phần mềm QLCL GXD sẽ liên tục cập nhật, các chức năng theo góp ý của các đồng nghiệp cả nước sẽ được nghiên cứu cải tiến ko ngừng nghỉ để ngày càng ngon.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 18: Công trường em không có máy photo, cũng không thuận tiện ra hiệu photo chỉ có máy in nên cần có tùy chọn số bản in hồ sơ nghiệm thu, in hồ sơ nhật ký. Trong phần mềm QLCL GXD em xử lý thế nào?

Trả lời:
Phần mềm QLCL GXD 9.0 có bổ sung thêm tùy chọn chọn số bản in hồ sơ nghiệm thu hoặc nhật ký thi công.

Khi trước trong phần mềm có tùy chọn rồi nhưng chưa lập trình để in được thành nhiều bản. Nay đã có, anh/em nào chưa có thì chạy lệnh Trợ giúp > Thông tin phần mềm > Cập nhật là có lựa chọn này nhé.

Khi chọn Tiện ích > In hồ sơ nghiệm thu hoặc In Nhật ký thi công, trong phần Thiết lập nâng cao bạn sẽ thấy tùy chọn số lượng bản in.
Trong hộp thoại trên có nhiều lựa chọn, bạn chịu khó đọc thêm hướng dẫn sử dụng ngay trong phần mềm QLCL GXD nhé. Đó là các kinh nghiệm trong quản lý xây dựng được tích lũy đấy.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 19: Cho mình hỏi nếu trong nhật ký muốn thể hiện ngày nghỉ tết thì phần mềm QLCL GXD thao tác như thế nào ạ?

Trả lời:
Bạn vào Tùy chọn rồi vào tab Nâng cao, bạn kích vào mục Chỉnh sửa. Trong hộp thoại hiện ra bạn có thể chỉnh sửa ngày nghỉ, cập nhật ngày lễ tết như hình dưới.
Trong phiên bản QLCL GXD mới, chỉ cần bấm 1 phát là tất cả ngày nghỉ theo quy định sẽ được tạo. Tự động luôn.

Ngoài ra bấm vào nút + - và làm theo hướng dẫn trong video trên để thêm/bớt những ngày khác tùy theo điều kiện công trường cụ thể.​

Các bạn thử các chức năng trên, rồi xem thêm video sau để hiểu rõ hơn. Thực tế bạn có thể thực hiện linh hoạt hơn nữa:​

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 20: Trong biên bản nghiệm thu em có mẫu bảng cần trình bày 2 dòng tiêu đề như trong hình. Phần mềm QLCL GXD xử lý thế nào?

Trả lời:
PM QLCL GXD mới cập nhật chức năng cho phép tạo bảng có 2 dòng tiêu đề như trong hình anh/em nhé. Cách tạo bảng lấy mẫu có 2-3 dòng tiêu đề, chia cột như trong hình:

Ngoài tùy chọn trên trong phần mềm QLCL GXD, bạn có thể tham khảo thêm cách làm trong tài liệu hướng dẫn sau đây nhé: https://bom.to/gxdeduvn-huong-dan-thay-doi-bang-mau-vat-lieu-su-dung-nhieu-dong-tieu-de. Luyện tập càng nhiều phương án, đề khi cần thì có thể xử lý linh hoạt thì càng tốt cho bạn.​

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới