Áp dụng định mức giàn giáo như thế nào? giàn giáo ngoài, giàn giáo trát cột

phucpm87

Thành viên nhiều triển vọng
Theo các ý kiến tham khảo từ Bác levinhxd trên diễn đàn thì như thế này: với công tác Trát nói chung:
Trát là 1 trong những công tác hoàn thiện chưa quy định chiều cao trong Định mức, vì vậy trát được tính bắc giáo ngoài (nếu chiều cao nhà vượt 4,2m). Với trường hợp trát trong thì được tính thêm 1 lần bắc giáo nếu chiều cao trát >=4,2m!
+ ok, em cũng thấy như vậy là hợp lý. Nhưng trong phần thuyết minh đơn giá thì em không thấy đề cập gì đến vấn đề chiều cao tối thiểu để được tính bổ sung chi phí giàn giáo ngoài.(Đơn giá Quảng Ninh ạ) Như vậy thì ý kiến trên dựa vào căn cứ nào pháp lý nào? Giúp em với!

+ "chiều cao giàn giáo trong đơn giá là mức là chiều cao tính từ cốt mặt nền, sàn hiện tại của công trình đến cao độ lớn nhất bảo đảm đủ điều kiện thuận lợi cho việc thi công kết cấu". Theo em hiểu nó sẽ =4,2+nx1,2(m) và <= chiều cao tối đa của công trình (vì cứ cao thêm 1,2m là tính tăng thêm 1 lần giáo). Các bác cho ý kiến!

+ Công tác trát trụ cột độc lập cũng ko thấy nói gì đến chiều cao tối thiểu được tính thêm chi phí giáo.

- Chiều cao tối thiểu để được tính thêm chi phí giàn giáo ngoài, giáo trụ cột độc lập qui định ở đâu?
- Chiều cao giàn giáo được tính như thế nào là chính xác nhất, qui định ở đâu? chiều cao tính chi phí giàn giáo ngoài theo cos 0,0 hay cos chân giáo; cao độ đỉnh giáo là cao độ của kết cấu cần giáo hoàn thiện hay là chiều cao đủ để thi công thôi.
Các Bác hướng dẫn giúp em căn cứ để có thể áp dụng chắc chắn và chính xác đơn giá giàn giáo thép ngoài với. Cảm ơn các bác nhiều! Cho em cả cái căn cứ pháp lý áp dụng nữa nhé!!! Em chân thành cảm ơn!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn

thanhlocnamtrungluc

Thành viên rất triển vọng
38/25 Chế Lan Viên, P. Tây Thạnh, Q. Tân Phú
Website
kientrucnamtrungluc.com

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới