Quảng cáo AZTAX cung cấp dịch vụ soạn thảo văn bản nhanh chóng và uy tín

bnmcazt

Thành viên có triển vọng
Tham gia
9/7/20
Bài viết
8
Điểm thành tích
1
Tuổi
25
Nơi ở
quận Gò Vấp, TPHCM
Website
aztax.com.vn
Người lao động và người sử dụng lao động đều có quyền ký kết cũng như chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng cần phải đảm bảo đúng với quy định của pháp luật. Trong quá trình làm việc, có rất nhiều trường hợp xảy ra khiến cho người lao động hoặc người sử dụng lao động phải chấm dứt hợp đồng lao động. Vậy khi người sử dụng lao động chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động thì có cần phải thông báo cho họ hay không? Doanh nghiệp cần phải thông báo chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp nào? Hãy cùng AZTAX tìm hiểu vấn đề trên qua bài viết dưới đây.

1. Trường hợp nào doanh nghiệp phải thông báo chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động?
Theo quy định, người sử dụng lao động cần phải thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động cho người lao động trong các trường hợp sau:
- Hợp đồng lao động giữa người lao động và người sử dụng lao động hết hạn
- Người lao động đã hoàn thành công việc được thỏa thuận trong hợp đồng lao động
- Cả người sử dụng lao động và người lao động đều đồng ý chấm dứt hợp đồng lao động
- Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo đúng quy định pháp luật
- Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo đúng quy định của pháp luật
- Người lao động bị nghỉ việc vì lý do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế; chia, tách, hợp nhất, sáp nhập; bán, cho thuê, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp; chuyển nhượng quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã
- Giấy phép lao động của người nước ngoài hết hiệu lực
- Người lao động không đạt được yêu cầu mà trước đó hai bên đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động.

Tham khảo thêm bài: Khai trình sử dụng lao động

2. Doanh nghiệp chịu mức phạt như thế nào nếu không thông báo chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động?
Thông báo việc chấm dứt hợp đồng cho người lao động là trách nhiệm của người sử dụng lao động. Vì vậy, theo Khoản 1 Điều 12 Nghị định 12/2022/NĐ-CP, nếu người sử dụng lao động không gửi thông báo chấm dứt hợp đồng lao động cho người lao động thì sẽ bị xử phạt hành chính theo đúng quy định đã đưa ra. Theo đó, mức phạt dành cho người sử dụng lao động nếu vi phạm quy định là từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Đây là mức phạt dành cho người sử dụng lao động là cá nhân. Đối với trường hợp người sử dụng lao động là tổ chức thì mức phạt sẽ tăng gấp đôi, từ 2.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.
Như vậy, doanh nghiệp có thể bị xử phạt hành chính lên đến 6.000.000 đồng và có thể bị tố cáo đến Thanh tra Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi công ty đặt trụ sở chính nếu không thông báo chấm dứt hợp đồng lao động cho người lao động.

Đọc thêm bài: Mẫu khai trình lao động

3. Dịch vụ soạn thảo hợp đồng lao động uy tín cho doanh nghiệp tại AZTAX
Hợp đồng lao động được xem là cam kết giữa người lao động và người sử dụng lao động về công việc, tiền lương và nghĩa vụ mà cả hai bên cần phải thực hiện. Vì vậy, quá trình soạn thảo hợp đồng lao động cần phải chú ý để tránh xảy ra những sai sót không đáng có, ảnh hưởng đến quyền lợi của cả hai bên. Hiểu được những khó khăn đó của doanh nghiệp, AZTAX đã cung cấp dịch vụ soạn thảo văn bản, giúp doanh nghiệp giải quyết khó khăn một cách nhanh chóng, phù hợp và đúng với quy định của pháp luật.

Tham khảo ngay bài: Dịch vụ khai trình lao động

Qua bài viết trên, hy vọng có thể cung cấp những thông tin hữu ích cho các bạn về vấn đề hợp đồng lao động. Doanh nghiệp cần biết thêm thông tin chi tiết về dịch vụ, hãy liên hệ ngay với chúng tôi theo thông tin dưới đây để được tư vấn miễn phí.

CÔNG TY TNHH AZTAX
Hotline: 0932.383.089
Email: cs@aztax.com.vn
 

Top