Bồi thường khi phải phá dỡ công trình thực hiện quy hoạch chung

rose23

Thành viên nhiều triển vọng
Em đang được giao xác định giá trị bồi thường cho bên B khi phải phá dỡ công trình đang xây dựng dở các anh chị hướng dẫn giúp em để chặt chẽ về pháp lý với ạ. Em xin sơ bộ về sự việc như sau:

Cơ quan em( Bên A) ký hợp đồng giao khoán cho 1 công ty( Bên B) một nhà hàng cũ để đầu tư kinh doanh trong 15 năm, tuy nhiên trong quá trình bên B thực hiện nâng cấp sửa chữa công trình, có chỉ đạo của cấp trên phá dỡ để thực hiện quy hoạch dẫn đến phải xác định giá trị đầu tư của bên B vào công trình để đền bù. Sơ bộ công ty B đã phá dỡ một số hạng mục và đang xây dựng lại dở dang, các anh chị cho em hỏi có thể thống nhất bằng biên bản khối lượng đầu tư thêm của bên B vào công trình không, hay phải thuê một đơn vị độc lập bên ngoài vào cho khách quan ạ. Em đang khá rối vì chưa bao giờ gặp trường hợp như này nhờ các anh chị giúp cho ạ, em cám ơn trước!

chipu95

Thành viên mới
Website
myphamtuthiennhien.vn
Tình trạng nay em cũng đã từng gặp rồi lại phải nhờ đơn vị khác giải quyết

rose23

Nhờ đơn vị khác giải quyết cụ thể như nào ạ. Nhờ bác chia sẻ kinh nghiệm cho em tham khảo với.

phuongnamxd1989

Em đang được giao xác định giá trị bồi thường cho bên B khi phải phá dỡ công trình đang xây dựng dở các anh chị hướng dẫn giúp em để chặt chẽ về pháp lý với ạ. Em xin sơ bộ về sự việc như sau:

Cơ quan em( Bên A) ký hợp đồng giao khoán cho 1 công ty( Bên B) một nhà hàng cũ để đầu tư kinh doanh trong 15 năm, tuy nhiên trong quá trình bên B thực hiện nâng cấp sửa chữa công trình, có chỉ đạo của cấp trên phá dỡ để thực hiện quy hoạch dẫn đến phải xác định giá trị đầu tư của bên B vào công trình để đền bù. Sơ bộ công ty B đã phá dỡ một số hạng mục và đang xây dựng lại dở dang, các anh chị cho em hỏi có thể thống nhất bằng biên bản khối lượng đầu tư thêm của bên B vào công trình không, hay phải thuê một đơn vị độc lập bên ngoài vào cho khách quan ạ. Em đang khá rối vì chưa bao giờ gặp trường hợp như này nhờ các anh chị giúp cho ạ, em cám ơn trước!
theo mình thì bạn có 2 hướng giải quyết như sau:
- PA1: bạn yêu cầu Bên B lập bản vẽ, khối lượng, giá trị phần việc đã thực hiện để làm cơ sở thanh toán. Phải được cơ quan chức năng có thẩm quyền thẩm định/thẩm tra. Bạn cũng nên xem xét lạiu hợp đồng giao khoán của bên bạn cho Bên B. Đây gần như là trường hợp bất khả kháng, theo hợp đồng thì 2 bên xử lý như thế nào.
- PA2: 2 bên thoả thuận lựa chọn 1 đơn vị thẩm định giá độc lập để thẩm định giá trị công việc của bên B làm cơ sở thanh toán. Cũng cần xem xét kỹ lại HĐ giao khoán

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới