Bác nào làm thẩm tra, thẩm định cho em hỏi!

moihocdutoan_bk

Thành viên nhiều triển vọng
Em có vấn đề thế này:
- Em làm ở Phòng Công Thương Huyện. Được sếp giao nhiệm vụ thẩm tra(hay thẩm định gì đó). Em có mấy điều muốn hỏi các bác như sau:
+ Công việc em đang làm là thẩm tra hay thẩm định!
+ Em phải thẩm tra những gì?
+ Trước khi mang hồ sơ đến phòng em nhờ thẩm tra thì Chủ đầu tư đã cho đơn vị tư vấn thẩm tra rùi. Như vậy có đúng không?
+ Phòng em có được hưởng chi phí thẩm tra không?
+ Sau khi thẩm tra xong. Phòng em có phải đóng dấu thẩm tra hay ko?
+ Những sai sót trong hồ sơ thiết kế và dự toán thì phòng em phải sửa trực tiếp vào hồ sơ rùi gửi cho chủ đầu tư sửa lại hay phòng em gửi kèm bản hồ sơ khác đã chỉnh sửa?
HIX. em tham khảo nhiều văn bản hướng dẫn quá nên đầu óc loạn hết rùi! Không bít đâu mà lần nữa. Bác nào biết xin chỉ giáo cho em với! Giúp em với nhé! Thank's các bác trước.

kts hao

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Em có vấn đề thế này:
- Em làm ở Phòng Công Thương Huyện. Được sếp giao nhiệm vụ thẩm tra(hay thẩm định gì đó). Em có mấy điều muốn hỏi các bác như sau:
+ Trước khi mang hồ sơ đến phòng em nhờ thẩm tra thì Chủ đầu tư đã cho đơn vị tư vấn thẩm tra rùi. Như vậy có đúng không?
+ Những sai sót trong hồ sơ thiết kế và dự toán thì phòng em phải sửa trực tiếp vào hồ sơ rùi gửi cho chủ đầu tư sửa lại hay phòng em gửi kèm bản hồ sơ khác đã chỉnh sửa?
HIX. em tham khảo nhiều văn bản hướng dẫn quá nên đầu óc loạn hết rùi! Không bít đâu mà lần nữa. Bác nào biết xin chỉ giáo cho em với! Giúp em với nhé! Thank's các bác trước.
Chắc bạn bên Phòng Kinh Tế-Hạ tầng mới sát nhập sang phòng Công Thương à?
Bên bạn là Thẩm định chứ không phải là thẩm tra. Bạn thẩm định tổng dự toán, thường BVTC sẽ do Phòng Xây dựng làm..
Bên bạn chỉ được lệ phí thẩm định thôi! Theo TT109/BTC...

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
:))
Đừng nghĩ nhiều quá mà ù đầu chóng mặt bác ạ!

Tôi đã gửi trả lời ở Private Message cho bác rồi đấy! Bác kiểm tra xem, có gì thì cùng thảo luận lại trên diễn đàn nhé! :D

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Em có vấn đề thế này:

Chào bạn! Chắc bạn mới nhận công tác tại phòng Công thương ( ở cấp huyện trước đây là phòng HT-KT) có phải không?
Mình trả lời bạn như thế này nhé!

+ ở phòng công thương thì công việc của bạn là thẩm định ( thường thì phòng này chỉ thẩm định những dự án do UBND huyện làm CĐT )
+ Bạn phải thẩm định năng lực của đơn vị tư vấn, tính hợp lý của bản vẽ..., chi phí dự toán lập ( cái này trong luật có quy định )
+ Trước khi mang hồ sơ đến CĐT đã thuê thẩm tra rồi thì bạn còn thẩm định làm gì nữa ( bạn xem thêm tại điểm b, mục 2, khoản 4, phần I của thông tư 02/2007/TT-BXD)
+ Khi bạn trực tiếp thẩm định thì phòng bạn được hưởng chi phí theo quy định, nhưng hình như chỉ được 40% thì phải :D
+ Thẩm định thì phải đóng dấu Đã thẩm định chứ bạn!
+ Những điểm sai phải yêu cầu CĐT và đơn vị tư vấn sửa lại!

Đôi điều trao đổi cùng bạn!

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
[FONT=verdana,geneva]Về hưởng chi phí thẩm định thì theo thông tư số 109/2000/TT-BTC ngày 13/11/2000 và công văn số 5631/BTC-CST ngày 24/4/2006 của Bộ Tài chính có nêu cụ thể về tỷ lệ. Tuy nhiên, sau khi Nghị định 99 ra đời thì mấy văn bản kia không còn hiệu lực và hiện Bộ Tài chính đang nghiên cứu để ban hành thông tư hướng dẫn mới về các lệ phí thẩm định nêu trên[/FONT]

[FONT=verdana,geneva]@ Bác Đinh Tấn Linh: mọi ý kiến của bác đúng hết, ngoại trừ cái 40% tỷ lệ! :D
[/FONT]

Last edited by a moderator:

moihocdutoan_bk

Cam ơn các bác đã giải đáp gium em.
Cho em hỏi thêm 1 chút nha.
- Hồ sơ dự toán đã đóng dấu thẩm tra thì còn phải thẩm định nưa hay không.
- Phòng tài chính - kế hoạch và phòng công thương thì phòng nào được quyền thẩm định. Ở chỗ em thì 2 ông ( tài chính và công thương) đều thẩm định Như vậy có được không!
Chúc các bác 1 ngày tốt lành.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Cam ơn các bác đã giải đáp gium em.
Cho em hỏi thêm 1 chút nha.
- Hồ sơ dự toán đã đóng dấu thẩm tra thì còn phải thẩm định nưa hay không.
- Phòng tài chính - kế hoạch và phòng công thương thì phòng nào được quyền thẩm định. Ở chỗ em thì 2 ông ( tài chính và công thương) đều thẩm định Như vậy có được không!
Chúc các bác 1 ngày tốt lành.

Chào bạn!

- Hồ sơ dự toán - thiết kế đã được đơn vị thẩm tra thẩm tra thì đơn vị đó đóng dấu thẩm tra của đơn vị đó vào. Chủ đầu tư căn cứ báo cáo kết thẩm tra của đơn vị tư vấn để để tổ chức thẩm định trình phê duyệt ( cái này quy định rất rõ trong thông tư 02/2007/TT-BXD ngày 14/2/2007 của Bộ Xây dựng ) Bạn chú ý nhé!
- Đối với các dự án thuộc thẩm quyền quyết định đầu tư, phòng Công thương được giao nhiệm vụ thẩm định thiết kế bản vẽ thi công - dự toán; Phòng Tài chính - Kế hoạch thẩm định báo cáo kinh tế kỹ thuật ( trong thông tư 02 và các quyết định phân cấp ủy quyền của tỉnh bạn)

Thân chào bạn!

Last edited by a moderator:

honda69

E nhờ cái thớt của mợ moihocdutoan_bk hỏi các bác một vấn đề mong các bác giúp E.
Công ty E là DN nhà nước, sử dụng vốn đầu tư phát triển và vốn vay NH thương mại đầu tư một dây chuyền thiết bị.
E xin hỏi là dự án đầu tư của dây truyền ấy ai là người ký quyết định đầu tư và các chi phí như thẩm định dự án, thẩm định thiết kế, thẩm định dự toán có tính vào trong dự án không.
Cảm ơn các bác nhiều.

chuminh2212

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
E nhờ cái thớt của mợ moihocdutoan_bk hỏi các bác một vấn đề mong các bác giúp E.
Công ty E là DN nhà nước, sử dụng vốn đầu tư phát triển và vốn vay NH thương mại đầu tư một dây chuyền thiết bị.
E xin hỏi là dự án đầu tư của dây truyền ấy ai là người ký quyết định đầu tư và các chi phí như thẩm định dự án, thẩm định thiết kế, thẩm định dự toán có tính vào trong dự án không.
Cảm ơn các bác nhiều.
Chào bạn, bạn nên trình bày rõ ràng để mọi người cùng thảo luận. Theo mình hiểu thì công ty bạn làm chủ đầu tư dự án mua sắm thiết bị, vậy người kí quyết định đầu tư là người đã giao nhiệm vụ đầu tư cho công ty bạn.
Các chi phí bạn nêu trên được hình thành khi thực hiện dự án, vậy thì phải đưa vào tính toán trong dự án rồi. Rõ ràng hơn thì các lệ phí này thuộc chi phí khác, trong tổng mức đầu tư.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới