Bài học rất sâu sắc từ diễn đàn này!

• Khởi xướng AAmylove
  • Ngày gửi
A

AAmylove

Guest
Càng tham gia thảo luận, tôi càng thấm sâu câu SLOGAN: "Kiến thức 1 người là hữu hạn trong sự vô hạn kiến thức của mọi người". Và cũng chợt thấy ra 2 bài học:
BÀI HỌC 1: Vào một ngày đẹp trời, nếu một ai đó nhận thấy mình là số 1:
+ Kiến thức của mình không ai bằng.
+ Sản phẩm mình làm ra không ai bằng.
+ Kinh nghiệm của mình không ai bằng.
Thì dưới mắt người khác, chắc chắn người đó đã là số 1 về sự bất hạnh.:beat:
Vì nếu người ấy đã tự cho mình là số 1 thì: hoặc họ không có những người bạn giỏi, hoặc họ bị giới hạn về nhận thức nên không thấy sự rộng lớn của kiến thức từ mọi người.

BÀI HỌC 2: Thật bất hạnh cho đơn vị nào, cho đất nước nào mà các thành viên trong đó đều cùng 1 suy nghĩ cách nhìn giống nhau.
Tôi thật buồn nếu những vấn đề thảo luận mà tất cả các bạn đều tung hô theo 1 ý kiến. Ngược lại vô cùng hào hứng và nhận ra được nhiều bài học từ các ý kiến đối lập. (rất thích DOIMOI):p:beer:
Tuy nhiên vấn đề thuận và vấn đề nghịch phải tuân thủ sự thống nhất trong 1 sự vật hiện tượng. Vì nếu quá, sẽ gây căng thẳng và mất đoàn kết.
Tôi nhận ra 1 bài học: nếu nhóm làm việc nào mà tất cả chỉ có chung 1 ý kiến thì sẽ không bao giờ có sáng tạo và phát triển. Tôi sẽ áp dụng nó vào quản lý công việc của mình. Khuyến khích phát triển ý tưởng khác mình, khác mọi người để công việc hiệu quả hơn, giải quyết vấn đề được toàn diện hơn.

Cảm ơn NGÔI Nhà Xây dựng đã cho tôi thấy sự rộng lớn vô bờ bến từ kiến thức của mọi người. Ở đây dù bạn bè là ảo, nhưng lượng kiến thức là thật. Tôi đã tích lũy cho mình thêm rất nhiều kiến thức rất quý báu, rất hữu ích cho tôi trong công tác hàng ngày từ KIẾN THỨC CỦA TẤT CẢ CÁC BẠN! RẤT CẢM ƠN!:beer: