Bài tập tính Npv Irr giúp tính toán hiệu quả dự án sản xuất vật liệu

MINHHANG

Thành viên mới
Hay em làm dự toán mà làm không được, chỉ giải được nhiêu đây nhưng rối quá em làm không được nữa rồi? anh chị nào giúp em với?

File đính kèm

• SANG CUI.xls
    40,5 KB · Đọc: 550

dohuukhoa_hateco

Thành viên nhiều triển vọng
Bài tập tài chính

Cũng lâu rồi mình không làm về tài chính, còn nhớ chút từ hồi học trong trường. Mình tính lại bài tập tài chính của bạn. Bạn tham khảo nhé.
Mong nhận được hồi âm của bạn để cùng trao đổi thêm.

File đính kèm

• BT tai chinh_sua.xls
    60 KB · Đọc: 668

MINHHANG

Thành viên mới
cám ơn anh nhé? thanks anh nhiều? hôm qua em không biết làm nhờ anh làm dùm nếu hoạch dịnh 5 năm thì cũng như vậy phải ko anh>

dohuukhoa_hateco

Thành viên nhiều triển vọng
Nếu hoạch định 5 năm thì phải có thông tin cụ thể là sau 5 năm thì có thanh lý số máy móc đó ko vì liên quan đến giá trị thu hồi thanh lý máy móc, NPV, IRR. Các nội dung còn lại không có gì thay đổi em ạ, chỉ cần xem xét dòng tiền đến năm thứ 5 là okie. Chúc e học tập tốt!

Binhminh1512

Thành viên mới
Em chào các anh chi!
Các anh chị cho em được hỏi nếu như một dự án có NPV >0 rồi thì có thể nói dự án đáng giá vậy tại sao mình lại phải tính IRR nữa ah? và bản chất của IRR là gi? Em mới học nên chưa hiểu lắm mong được anh chị trên diễn đàn chỉ giáo ạ.
Em xin cảm ơn!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Các anh chị cho em được hỏi nếu như một dự án có NPV >0 rồi thì có thể nói dự án đáng giá vậy tại sao mình lại phải tính IRR nữa ah? và bản chất của IRR là gi? Em mới học nên chưa hiểu lắm mong được anh chị trên diễn đàn chỉ giáo ạ.
Này nhé: Chẳn hạn bạn chuẩn bị làm kinh doanh. Bạn đứng giữa hai lựa chọn kinh doanh: mở cửa hàng kinh doanh điện thoại hoặc kinh doanh vật liệu xây dựng. Theo tính toán của bạn thì kinh doanh mặt hàng nào cũng có lãi (NPV>0), khi đó có thể bạn sẽ nảy sinh suy tính là nên chọn loại nào lãi hơn (IRR lớn hơn).
Khi thực hiện một dự án, bạn tính được NPV > 0 thì dự án đó đáng giá, nhưng tính IRR để so sánh với ngưỡng hiệu quả đặt ra. Chẳng hạn tôi đặt là điều kiện cho mình là nếu làm dự án để sinh lời, mà lợi nhuận đem lại nhỏ hơn gửi ngân hàng thì thà nghỉ, đem gửi ngân hàng lấy lãi suất cho khỏe (khỏi phải đổ mồ hôi, sôi nước mắt), tất nhiên chưa tính chi phí cơ hội nhé.

hunter225

Quản trị cấp cao
Sếp đang giao cho mình tính hiệu quả 1 dự án căn hộ cho thuê, xin hỏi các bác nào có file mẫu tính dự án căn hộ cho thuê cho mình xin với nhá, hồi xưa có học mà giờ đi làm lâu quá nên quên hết :D

bien35

Thành viên mới
File các bạn chia sẻ đã giúp tôi tính toán hiệu quả dự án sản xuất vật liệu. Cảm ơn các bạn nhé!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới