Bài toán tính đơn giá chi tiết cho 1 khối lượng đào đắp

• Khởi xướng levinhxd
  • Ngày gửi
L

levinhxd

Guest
Mình nghĩ rằng topic Đo bóc tiên lượng – Lập dự toán này rất bổ ích cho mọi người, nhất là những người mới chập chững vào nghề! Vậy thì việc thảo luận, đưa ra các câu hỏi, bài toán sẽ giúp mọi người có kinh nghiệm hơn trong công việc
Hôm nay mình rất muốn mọi người thử lập và tính hao phí cho một công việc đào đắp đơn giản theo dữ liệu sau đây (với những người đã làm có kinh nghiệm thì khá đơn giản, nhưng mình muốn những người mới, những bạn sinh viên hoặc vừa ra trường cùng thử sức):
Dữ liệu: - Đào 6740 m3 đất cấp II, dự kiến đào ao 85% bằng máy tùy chọn
- Vận chuyển bằng ô tô tự đổ cự li 9 km, loại ô tô tùy chọn, khối lượng vận chuyển đi là 70%
- Đến nơi đổ phải dùng máy san ủi để úi phẳng lượng đất đổ, máy san tùy chọn
- Công trình tại một tỉnh có mức lương tối thiểu 540k/tháng, địa hình bình thường
Tính đơn giá chi tiết cho 1m3 đào theo chế động chính sách hiện hành
Mong mọi người tham gia tính = bảng exel hoặc bằng chương trình dự toán! Đồng thời nếu có thắc mắc thì đặt câu hỏi về dữ kiện luôn!

Last edited by a moderator:
D

dmphuong

Guest
Em thử làm bác xem hộ em có đúng không với, em tính theo đơn giá Bắc kạn

File đính kèm

• Tinh thu dao dat.xls
    124,5 KB · Đọc: 3.223
3

3077

Guest
Nếu là mình thì đơn giá cuối của bạn dmphuong mình sẽ dùng mã hiệu AB.34110 - San đất bãi thải bằng máy ủi 110CV chứ không dùng mã hiệu AB.62113 - San ủi đất bằng máy đầm như bạn, còn các công việc khác mình sẽ làm như bạn làm.

Ý tưởng về các bài học thực tế này thật hay, hi vọng mọi người chia sẻ thêm nhiều tình huống trong công việc để cùng rút ra cách tính phù hợp nhất :D.

L

levinhxd

Guest
Em thử làm bác xem hộ em có đúng không với, em tính theo đơn giá Bắc kạn

Rất cám ơn bạn đã theo dõi bài toán và đưa ra một file dự toán tính toán, cách tính của bạn thật rõ ràng, bác 3077 cũng đã đưa ra một nhận xét mà mình rất đồng tình. Riêng mình có một số ý kiến về file tính của bạn như sau:
- Giống như bác 3077: San ủi ở bãi thải thì không cần đầm chặt, chỉ cần dùng máy ủi là đủ
- Nếu làm đấu thầu thì chọn xe 7T là chưa hợp lý lắm, vì trong thực tế, với các loại xe 3 chân (15m3) hay 4 chân (24m3) đều chở được đất với trọng lượng khá lớn (khoảng >= 25 tấn), dùng các loại xe này có thể chi phí sẽ nhỏ hơn?
- Mình đưa ra bài toán với mong muốn có cách thể hiện đơn giá chi tiết cho 1m3, trong đó thể hiện được đính mức và hao phí cho từng loại công việc, máy, nhân công vv.. tuy nhiên bạn chỉ mới có bảng tổng hợp kinh phí thôi!
Thank u very much!

caysoi

Thành viên có triển vọng
em mới làm dự toán nên còn nhiều điều không hiểu bản chất, em muốn hỏi pác levinhxd là trông công tác đào xúc đất thì đào xúc bằng máy đào với ví dụ trên thì dùng sao không dùng công tác AB.2411 hay AB.2413 hay công tác khác mà dùng AB.2412 vây. Theo ĐM thì vận chuyển đất bằng otô 7 tấn thì tương ứng với máy đào 1.25m3 vậy phải dung AB.2413 đúng không ạ.

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
em mới làm dự toán nên còn nhiều điều không hiểu bản chất, em muốn hỏi pác levinhxd là trông công tác đào xúc đất thì đào xúc bằng máy đào với ví dụ trên thì dùng sao không dùng công tác AB.2411 hay AB.2413 hay công tác khác mà dùng AB.2412 vâyh

Mã hiệu AB.2411, AB.2412 hay AB.2413 chỉ khác nhau là sử dụng loại máy đào có dung tích gầu bao nhiêu? <=0.4m3, <=0.8 m3 hay <=1.25m3.

Bạn dmphuong đã sử dụng loại máy đào 0.8m3 trong cho trường hợp này.

Tùy vào điều kiện công trình, máy móc thiết bị hiện có và kinh tế bạn có thể lựa chọn loại máy đào khác cho phù hợp với công tác này.

Mời mọi người tiếp tục

caysoi

Thành viên có triển vọng
Cho em hỏi tiếp với vây 15% còn lại là đào thủ công ạ

malsoni810

Website
www.giaxaydung.vn

Chính xác, theo đề bài thì 85% là sử dụng máy và 15% là đào thủ công cho những phần máy khó có thể đào được.
Mình cũng lưu ý là đề bài này dùng để cho các bạn mới bước vào làm dự toán thực hành và hiểu rõ hơn về đơn giá, định mức và giúp mọi người kiểm tra lại kiến thức cơ bản. Các bạn có thể thay đổi đề bài và tính theo kiểu khác để thực hành đạt kết quả hơn.

L

levinhxd

Guest
em mới làm dự toán nên còn nhiều điều không hiểu bản chất, em muốn hỏi pác levinhxd là trông công tác đào xúc đất thì đào xúc bằng máy đào với ví dụ trên thì dùng sao không dùng công tác AB.2411 hay AB.2413 hay công tác khác mà dùng AB.2412 vây. Theo ĐM thì vận chuyển đất bằng otô 7 tấn thì tương ứng với máy đào 1.25m3 vậy phải dung AB.2413 đúng không ạ.

Mình muốn đưa ra đề tài mở một chút, giống như khi bạn được mời thầu thì tiên lượng chỉ ghi đào bao nhiêu m3, và biện pháp thi công có thể ghi rõ đào theo biện pháp gì. Còn bạn chọn máy móc công suất bao nhiêu cho phù hợp với điều kiện công ty bạn thì tùy chứ? Qua đây bạn cũng có thể hiểu là mỗi nhà thầu có thể tra theo một mã hiệu đơn giá khác nhau đúng ko nào?
Cám ơn bạn đã theo dõi!

3

3077

Guest

Đúng là đào thủ công, vì công việc có nêu là đào ao thì những công tác hoàn thiện bờ ao, mái taluy không thể dùng máy hoàn toàn được nhưng số 15% là do levinh đề ra thế còn trong thực tế đào thủ công 5 - 10 hay 15% là do đơn vị thi công khảo sát thực tế và đưa ra bởi đào thủ công càng nhiều thì chi phí càng lớn.

caysoi

Thành viên có triển vọng
pác xem giúp em với, ở cột đơn giá em chưa đi hỏi được giá thành cụ thể của ca máy lên em lấy đơn giá của tinh qn lun không biết như vậy có ảnh hưởng gì khi thi công nếu giá ca máy thực tế họ đòi lớn hơn mình tính không ah:confused:

File đính kèm

• tap tinh.xls
    168,5 KB · Đọc: 999

malsoni810

Website
www.giaxaydung.vn
Bạn đã nhầm rất cơ bản ở ngay trang tiên lượng.

Thứ 1. Quên đổi đơn vị. Đơn vị của mã hiệu AB.42312100m3, khối lượng đầu vào là m3 vì vậy bạn phải chia cho 100 để đưa vào tiên lượng. Bạn quên chia nên ra 1 số tiền máy thi công cực lớn. :D. Tính dự toán sai kiểu này dễ chết lắm, bạn cẩn thận nhé

Thứ 2. Dữ liệu đầu vào là đào 6740 m3 vậy mà khi tính vận chuyển thì bạn đổi thành 6470, vẫn là lỗi không cẩn thận :D

L

levinhxd

Guest
pác xem giúp em với, ở cột đơn giá em chưa đi hỏi được giá thành cụ thể của ca máy lên em lấy đơn giá của tinh qn lun không biết như vậy có ảnh hưởng gì khi thi công nếu giá ca máy thực tế họ đòi lớn hơn mình tính không ah:confused:
Bạn đã nhầm rất cơ bản ở ngay trang tiên lượng.

Thứ 1. Quên đổi đơn vị. Đơn vị của mã hiệu AB.42312 là 100m3, khối lượng đầu vào là m3 vì vậy bạn phải chia cho 100 để đưa vào tiên lượng. Bạn quên chia nên ra 1 số tiền máy thi công cực lớn. . Tính dự toán sai kiểu này dễ chết lắm, bạn cẩn thận nhé

Thứ 2. Dữ liệu đầu vào là đào 6740 m3 vậy mà khi tính vận chuyển thì bạn đổi thành 6470, vẫn là lỗi không cẩn thận

Thực ra mình đã xem bảng dự toán của bạn caysoi, không hẳn là bạn bị lỗi đơn vị quên chia cho 100 như malsoni810 phát hiện, mà bạn lại lấy đơn giá nhân với 0,01! Như thế thì không hợp lý lắm, theo mình bạn cứ tra dự toán theo đơn vị cơ bản bình thường của định mức và đơn giá nhà nước, sau đó ở phần đơn giá chi tiết ta sẽ chia lại định mức cho phù hợp với đơn vị thống nhất là m3 (như bạn đã làm) và nên làm chung trên một bảng chứ không cần tách ra từng công việc chi tiết (bạn có thể tham khảo bảng tính đơn giá chi tiết bê tông mà mình từng tính như ở đây)! Còn đơn giá bạn chọn link từ tỉnh nào thì sẽ có kết xuất đơn giá chi tiết máy, nhân công ra theo tỉnh đó!
Chờ mọi người có những trao đổi cụ thể, sau đó mình sẽ post file theo cách làm của mình lên để mọi người tham khảo luôn!
Cám ơn bạn đã theo dõi và tham gia tính!
Mời mọi người tiếp tục thảo luận!

L

levinhxd

Guest
Mình thử post cách tính lên đây để mọi người tiện tham khảo!
Căn cứ tính:
- Định mức xây dựng 1776 - Bộ Xây dựng
- Đơn giá xây dựng 17 -2008 TP Hà Nội
- Bảng giá ca máy 2008 TP Hà Nội
- Thông tư 05/2007/TT-BXD Bộ xây dựng hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình
- Thông tư 03/2008/TT-BXD Bộ xây dựng hướng dẫn điều chỉnh dự toán công trình
- Thuế theo thông tư 32/2007/TT-BTC Bộ Tài Chính

Dưới đây sẽ có 2 cách tính đơn giá chi tiết cho 1m3 đào đất đã đưa ra theo bài toán!

File đính kèm

• Bai toan tinh khoi luong dao dap.xls
    115 KB · Đọc: 2.097
D

duong minh tuan vu

Guest
em mới học xây dựng! các bác nào cho em hỏi ti lệ vật tư cho 1m3 nền đá mài dày 2cm, mac 100 với?

hugolucky

Thành viên mới
Đúng là đào thủ công, vì công việc có nêu là đào ao thì những công tác hoàn thiện bờ ao, mái taluy không thể dùng máy hoàn toàn được nhưng số 15% là do levinh đề ra thế còn trong thực tế đào thủ công 5 - 10 hay 15% là do đơn vị thi công khảo sát thực tế và đưa ra bởi đào thủ công càng nhiều thì chi phí càng lớn.
Cho mình hỏi. Thế thì cơ sở nào để định ra được bao nhiêu % là đào thủ công, bao nhiêu đào bằng máy. Bảo là do đơn vị thi công khảo sát thực tế là không đúng. Công tác lập dự toán là đơn vị thiết kế đã phải làm trước đơn vị thi công rồi. Mình cũng đã gặp trường hợp: Khi thi công trình họ tính đào ao công trình mà % công việc là đào thủ công. Như vậy là không thể chấp nhận được. Rồi cũng có công trình lấy 50% công việc là đào máy, còn lại là thủ công. Như vậy đưa ra được % này cũng chưa có một cơ sở nhất định nào cả. Có tiêu chuẩn, định mức nào đã đưa ra tỷ lệ này chưa. Mong các chuyên gia tham khảo và chia sẻ cho mọi người như mình đc biết. Thanks

giangdbak39

Thành viên mới
Cảm ơn anh rất nhiều. Em đã thử làm bài anh đưa ra. Nhưng làm thế nào để đính kèm file excell em đã làm cho anh được ?
Rất mong anh chỉ giáo.:(

JAYCHOU

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
@levinh_xd : Trong đơn giá có nói rõ vận chuyện bằng ô tô 12T sẽ tương ứng với máy đào 2.3m3, bạn dùng máy 0.8m3 thì phải dùng Otô 5T mới hợp lí chứ

L

levinhxd

Guest
@levinh_xd : Trong đơn giá có nói rõ vận chuyện bằng ô tô 12T sẽ tương ứng với máy đào 2.3m3, bạn dùng máy 0.8m3 thì phải dùng Otô 5T mới hợp lí chứ
Đấy là lý thuyết tương đối thôi bạn Jaychau! Ở ngoài khi phục vụ thi công, nếu nhà thầu có sẵn máy đào 0,8m3, có sẵn hoặc thuê xe 3 chân, 4 chân (loại 15-22T) thì chẳng nhẽ nhà thầu cứ phải đi tìm bằng được máy 5T để về chở đất sao?

hpcuong99

Thành viên mới
cho hỏi trong file tính của mọi người có mục AB.11212 nhưng trong phần mềm G8 của GXD lại không thấy có mục này?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới