Bóc tách khối lượng thép, xin giúp đỡ!!!

hoangquyenvb

Thành viên mới
Các anh chị em ơi, mình mới vào nghề đang bập bẹ làm dự toán, phần yếu kém nhất của mình bây giờ là đọc bản vẽ thép:((, anh chị em nào có bảng thống kê thép mẫu cùng với bản vẽ cad gửi cho mình tham khảo với. Rất mong mọi người giúp đỡ, xin cảm ơn rất nhiều!!

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Tặng bạn một file cad và file thống kê thép của một tấm tường vây

Cố gắng đọc kỹ cấu tạo tấm dài, rộng, mặt cắt ngang và dọc. Tính từng thanh rồi sẽ quen dần, đây là vấn đề đơn giản nhất trong xây dựng đấy bạn ạ. Chúc bạn thành công

File đính kèm

• TV 5 gui gia xay dung.dwg
    1,1 MB · Đọc: 1.869
  • Thong ke thep gui gia xay dung.xls
    81 KB · Đọc: 1.961
Last edited by a moderator:

hunter225

Quản trị cấp cao
Các anh chị em ơi, mình mới vào nghề đang bập bẹ làm dự toán, phần yếu kém nhất của mình bây giờ là đọc bản vẽ thép:((, anh chị em nào có bảng thống kê thép mẫu cùng với bản vẽ cad gửi cho mình tham khảo với. Rất mong mọi người giúp đỡ, xin cảm ơn rất nhiều!!
Muốn bốc thép chính xác, ban đầu bạn phải đọc kỹ các chỗ mối nối, các chỗ neo, chỗ ngàm vào bê tông, đoạn liên kết giữa bê tông cột và sàn, cột và vách.....Sau đó bạn đọc chi tiết và cẩn thận các chi tiết dầm, chit tiết sàn, chi tiết cột, móng, bóc kỹ và đánh số thanh thép cho đầy đủ và chính xác. Chú ý đến 1 số chỗ mối nối của cột, ví dụ như cột thì thường nối 30d, nhưng vách thì nối đến 50d, trong thép sàn thì chú ý đến mấy cây chân chó và thép cấu tạo nữa. Ban đầu mới bốc thép không nên bốc công trình lớn quá bạn sẽ bị ngợp và chán, chọn 1 công trình nhà phố đơn giản bốc trước rùi hãy nghĩ đến việc bộc 1 công trình lớn hơn. Chúc bạn thành công!

sontvbg

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Tặng bạn 1 bản vẽ kết cấu + Thống kê của 1 công trình nhỏ.

File đính kèm

• KET CAU CHUAN (sua in 26-05-09).dwg
    1,7 MB · Đọc: 1.546

myhoa77bi

Thành viên mới
Theo tôi Bạn nên dùng phần mềm Tip2.0 để thống kê thép miễn phí trên mạng dùng khá đơn giản

NguyenTruongSon

Thành viên có triển vọng
Tặng bạn một file gồm cad & bảng thống kê. Mình cũng mới vào nghề được hơn 1 tháng. Mình mới bóc xong phần dầm này và đã được ký hoàn công. Tặng cho bạn tham khảo. Nhớ Thanks mình nhóe! :D

File đính kèm

• Dầm B cos 0.00.dwg
    3,7 MB · Đọc: 1.267
Last edited by a moderator:

hoangquyenvb

Thành viên mới
Cảm ơn các anh chị đã nhiệt tình giúp đỡ!!! e sẽ cố gắng học hỏi để không phụ lòng các bác!!!:x

vuthanhtvt

Thành viên mới
em da doc nhung cho em hoi, mong co chieu rong va dai la 1200 vay cay thep so 1 phai 1150 vi tru lop be tong bao ve 50 co dung khong ah!

hoacauvuontrau

Thành viên mới
chào các bac cho em hỏi minh muốn bóc phần dây điện thi cách tính toán sao mong các bác giúp em với

ngocxd901

Thành viên rất triển vọng
Tặng bạn bản vẽ kết cấu, bảng thống kê thép và file excel mình bóc lại.

File đính kèm

• KET CAU CHUAN.rar
    4,9 MB · Đọc: 2.983
  • BOC KL THEP.xls
    476,5 KB · Đọc: 1.277

risusu

Thành viên nhiều triển vọng
Thép râu tường

Co mình hỏi Thép râu tường có được bóc khối lượng để thanh, quyết toán ko vậy?

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Co mình hỏi Thép râu tường có được bóc khối lượng để thanh, quyết toán ko vậy?
Không đâu bạn àh! Thường khi ra detail thép người ta đã tính thêm phần thép cấu tạo trong đó rồi!

vanbach26

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
giaydantuonggiare.biz
Cố gắng đọc kỹ cấu tạo tấm dài, rộng, mặt cắt ngang và dọc. Tính từng thanh rồi sẽ quen dần, đây là vấn đề đơn giản nhất trong xây dựng đấy bạn ạ. Chúc bạn thành công

Chào bạn, bạn có thể fix lại lỗi giúp mình 2 file trên được không? Mình ko xem được. Cám ơn bạn!

dinhquangdung

Thành viên mới
mình đang tìm kiếm cách bốc khối lượng kèo thép chuyên nghiệp. bạn nào có file cho mình với.

prettyboy830

Thành viên rất triển vọng
Muốn bốc thép chính xác, ban đầu bạn phải đọc kỹ các chỗ mối nối, các chỗ neo, chỗ ngàm vào bê tông, đoạn liên kết giữa bê tông cột và sàn, cột và vách.....Sau đó bạn đọc chi tiết và cẩn thận các chi tiết dầm, chit tiết sàn, chi tiết cột, móng, bóc kỹ và đánh số thanh thép cho đầy đủ và chính xác. Chú ý đến 1 số chỗ mối nối của cột, ví dụ như cột thì thường nối 30d, nhưng vách thì nối đến 50d, trong thép sàn thì chú ý đến mấy cây chân chó và thép cấu tạo nữa. Ban đầu mới bốc thép không nên bốc công trình lớn quá bạn sẽ bị ngợp và chán, chọn 1 công trình nhà phố đơn giản bốc trước rùi hãy nghĩ đến việc bộc 1 công trình lớn hơn. Chúc bạn thành công!
Bài viết rất hay cho người mới vào nghề .

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới