BT móng đá 1x2 và đá 2x4 nên chọn loại nào?

Capcon

Thành viên rất nhiệt tình
Tình hình là em có thiết kế đổ BT móng M200 dùng đá 1x2 nhưng theo em thì BT móng thì nên dùng đá 2x4 thì tốt hơn. Vì đá 1x2 thì dùng cho dầm và sàn hoặc kết cấu mỏng chứ như móng thì dùng đá 2x4 lợi hơn và dể đổ hơn nhỉ.

tranthetai79

Thành viên rất năng động
Tình hình là em có thiết kế đổ BT móng M200 dùng đá 1x2 nhưng theo em thì BT móng thì nên dùng đá 2x4 thì tốt hơn. Vì đá 1x2 thì dùng cho dầm và sàn hoặc kết cấu mỏng chứ như móng thì dùng đá 2x4 lợi hơn và dể đổ hơn nhỉ.

Móng nó có nhiều đoạn mà bạn vdụ lên cổ móng mà chơi 2x4 sao đẹp đc

Capcon

Móng nó có nhiều đoạn mà bạn vdụ lên cổ móng mà chơi 2x4 sao đẹp đc

Dưới đất thì cần gì đẹp bác. Cổ móng thường kích thước cũng khá lớn. Nên chơi đá 2x4 vẫn vô tư mà. Miễn sao lọt qua khe hở giữa các cốt đai thôi :D

maiductu

Thành viên nhiều triển vọng
mình nghĩ thì thường ngta hay dùng đá 1x2, và ít dùng đá 2x4, đá 2x4 khả năng chịu nén tốt hơn nhưng đá 1x2 cứng hơn về chịu lực xô và các mômen khác.

rockaruouaem

Thành viên năng động
em nghĩ về cường độ đá 2x4 tốt hơn mà giá lại rẽ hơn. vì sao lại dùng đá 1x2? theo em thứ nhất vì thi công khó hơn trong trường hợp bố trí cốt thép khá dày + khó đầm dùi hơn thứ 2 trong trường hợp đổ bê tông tươi thì đá 2x4 sẽ làm tác nghẻn gây nổ ống.
Theo em đối với móng nên dùng đá 2x4 vẫn đảm bảo chất lượng công trình mà hiệu quả kinh tế tốt hơn.

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Cấp phối đá trong Bê tông móng

Bạn là người thiết kế bê tông móng.

Nhưng để hiểu hơn về việc bạn nên dùng cỡ đá (1x2) hay (2x4) bạn xem một số quy định.

- Đường kính cỡ hạt lớn nhất của đá (Dmax) ở đây mình tạm xem là Dmax= 2 cm và Dmax=4 cm. Dmax được chọn phải là kích thước lớn nhất và phải đảm bảo đồng thời các yêu cầu sau:
+ Không vượt quá 1/5 kích thước nhỏ nhất giữa các mặt trong ván khuôn khối bê tông cần đổ.
+ Không vượt quá 1/3 chiều dày tấm, bản bê tông cần đổ.
+ Không vượt quá 2/3 kích thước thông thuỷ giữa các thanh cốt thép liền kề trong khối bê tông cần đổ.
+ Không vượt quá 1/3 đường kính trong của ống bơm bê tông (với bê tông sử dụng công nghệ bơm)

- Khi các điều kiện trên bạn có thể chọn được cấp phối 1x 2 hay 2 x4 đều phù hợp thì bạn cần căn cứ thêm vào một số điều kiện thực tế để chọn thêm.
+ Khối lượng bê tông móng nhỏ, trong khi đó bê tông cột, dầm, sàn lớn (đều sử dụng cấp phối 1 x 2) thì nên thiết kế móng với cấp phối 1 x 2 thay vì 2 x4.
+ Tại khu vực được thi công thì việc mua cấp phối nào thuận tiện hơn cho việc thi công.
...
Căn cứ vào một số điều trên hy vọng bạn lựa chọn được kết quả cuối cùng hợp lý. Chúc bạn thành công

M

minhtuong

Guest
Cốt liệu lớn dùng cho bê tông bao gồm đá dăm nghiền đập từ đá thiên nhiên, và phải đảm bảo chất lượng theo quy định của TCVN 1771-1986, Đá dăm sỏi dăm, sỏi dùng trong xây dựng.
Kích thước đá dăm, sỏi dùng cho bê tông phải phù hợp với những quy định sau:
- Đối với bản, kích thước hạt lớn nhất không được lớn hơn 1/2 chiều dày bản.
- Đối với kết cấu dầm, cột bê tông cốt thép, kích thước hạt lớn nhất không được lớn hơn 3/4 khoảng cách thông thuỷ giữa các thanh cốt thép và 1/3 chiều dày nhỏ nhất của kết cấu .
- Đối với công trình thi công bằng Ván khuôn trượt, kích thước hạt lớn nhất không quá 1/10 kích thước cạnh nhỏ nhất mặt cắt ngang của kết cấu.
- Khi vận chuyển bê tông bằng máy bơm bê tông, kích thước hạt lớn nhất không được lớn hơn 0,4 đường kính trong của vòi bơm đối với sỏi và 0,33 đối với đá dăm;
- Khi đổ bê tông bằng ống vòi voi, kích thước hạt lớn nhất không lớn hơn 1/3 chỗ nhỏ của đường kính ống.

ngocht

Thành viên nhiều triển vọng
theo mình thì bêtông sử dụng đã 2x4 thì cường độ cao hơn dùng đá 1x2.tuy nhiên cũng tuỳ vào việc trộn bt móng bằng máy trộn hay dùng bêtông thương phẩm.mình nghĩ tuỳ vào điều kiện thi công để quyết định.

M

minhtuong

Guest
theo mình thì bêtông sử dụng đã 2x4 thì cường độ cao hơn dùng đá 1x2.tuy nhiên cũng tuỳ vào việc trộn bt móng bằng máy trộn hay dùng bêtông thương phẩm.mình nghĩ tuỳ vào điều kiện thi công để quyết định.

Bê tông đá 1x2 được thiết kế với cấp phối mác 300 thì rõ ràng có cường độ cao hơn bê tông đá 2x4 được thiết kế cấp phối cho mác 200 chứ bạn. Rõ ràng trường hợp này bê tông sử dụng đá 2x4 có cường độ thấp hơn bê tông sử dụng đá 1x2 đó bạn.
Chính vì vậy, thiết kế mác (cường độ) bê tông thì dựa vào thành phần cấp phối, chứ không phải kích cỡ đá lớn thì cường độ bê tông cao hơn.

daodinhdung

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bê tông đá 1x2 được thiết kế với cấp phối mác 300 thì rõ ràng có cường độ cao hơn bê tông đá 2x4 được thiết kế cấp phối cho mác 200 chứ bạn. Rõ ràng trường hợp này bê tông sử dụng đá 2x4 có cường độ thấp hơn bê tông sử dụng đá 1x2 đó bạn.
Chính vì vậy, thiết kế mác (cường độ) bê tông thì dựa vào thành phần cấp phối, chứ không phải kích cỡ đá lớn thì cường độ bê tông cao hơn.

Mình có quan điểm thế này: thông thường các kết cấu BTCT ( dầm, sàn, giằng......) thì thường dùng đá 1x2 vì BTCT là có cốt thép.... vấn đề chịu kéo.. nên nếu dùng đá 2x4 sẽ làm giảm lực dính bám giữa bê tông và cốt thép hơn (so với đá 1x2) dẫn đến hiện tượng mất mát dần ứng suất kéo của cốt thép trong quá trình khai thác (mặt khác còn phụ thuộc vào các khe cốt đai, chiều dày tĩnh cự...chỉ có gới hạn khống chế....
Đa số người ta hay dùng đá 2x4 hoặc 4x6 cho kết cấu chịu nén có kích thước tối thiểu (chiều dầy > 4 đến 5 lần kích thước max của đá)
do vậy việc chọn đá liên quan đến cả giá thành và chất lượng và quan trọng nhất vẫn là điều kiện làm việc của kết cấu để lựa chọn cho phù hợp
Các bác cùng tư vấn thêm nhé!

Lah

Thành viên rất năng động

Đã mác 300 cả thì cái gì cao hơn cái gì ấy bạn nhỉ? Bê tông móng mình nghĩ phương pháp đổ cũng đơn giản thì đá 2x4 cũng là tiết kiệm đấy chứ.

daodinhdung

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Đã mác 300 cả thì cái gì cao hơn cái gì ấy bạn nhỉ? Bê tông móng mình nghĩ phương pháp đổ cũng đơn giản thì đá 2x4 cũng là tiết kiệm đấy chứ.
Bài này mình thấy trên diễn đàn đã thảo luận cách đây mấy hôm, song bản thân vẫn còn thấy thắc mắc nhiều............
rất mong các cao thủ trên diễn đàn tư vấn, chỉ bảo để anh cùng biết thêm nhé
Theo ý kiến mình như đã trình bày: thông thường các kết cấu BTCT ( dầm, sàn, giằng......) thì thường dùng đá 1x2 vì BTCT là có cốt thép.... giải quyết vấn đề chịu kéo.. nên nếu dùng đá 2x4 sẽ làm giảm lực dính bám giữa bê tông và cốt thép dẫn đến mất mát dần ứng suất kéo của cốt thép trong quá trình khai thác (mặt khác còn phụ thuộc vào các khe cốt đai, chiều dày tĩnh cự...chỉ có gới hạn khống chế....
Đa số người ta hay dùng đá 2x4 cho kết cấu chịu nén có kích thước tối thiểu (chiều dầy > 4 đến 5 lần kích thước max của đá)
do vậy việc chọn đá liên quan đến cả giá thành và chất lượng và quan trọng nhất vẫn là điều kiện làm việc của kết cấu để lựa chọn cho phù hợp.

Last edited by a moderator:
Q

quyetxd

Guest
Bài này mình thấy trên diễn đàn đã thảo luận cách đây mấy hôm, song bản thân vẫn còn thấy thắc mắc nhiều............

Theo ý kiến mình như đã trình bày: thông thường các kết cấu BTCT ( dầm, sàn, giằng......) thì thường dùng đá 1x2 vì BTCT là có cốt thép.... giải quyết vấn đề chịu kéo.. nên nếu dùng đá 2x4 sẽ làm giảm lực dính bám giữa bê tông và cốt thép dẫn đến mất mát dần ứng suất kéo của cốt thép trong quá trình khai thác (mặt khác còn phụ thuộc vào các khe cốt đai, chiều dày tĩnh cự...chỉ có gới hạn khống chế....
Đa số người ta hay dùng đá 2x4 cho kết cấu chịu nén có kích thước tối thiểu (chiều dầy > 4 đến 5 lần kích thước max của đá)
do vậy việc chọn đá liên quan đến cả giá thành và chất lượng và quan trọng nhất vẫn là điều kiện làm việc của kết cấu để lựa chọn cho phù hợp.

Theo ý kiến của mình: ở đây bạn quá quan trọng đến cốt liệu lớn là đá trong hỗn hợp BTCT và "đánh giá" cường độ của BTCT qua cốt liệu là đá là không đúng rồi.( Còn nhiều lắm: xi măng, nước, cốt liệu nhỏ, phụ gia...)
Xin được giải thích lại với bạn vềkhái niệm lực dính bám: Lực dính bám giữa BT và CT không bị ảnh hưởng của cốt liệu là đá mà chủ yếu là do: Lực ma sát, khi mà bê tông khô cứng do ảnh hưởng của co ngót mà bê tông ôm chặt lấy cốt thép tạo nên lực ma sát giữa chúng.
Với cốt thép tròn trơn nhân tố lực ma sát là chủ yếu, với cốt thép có gờ nhân tố bám là quan trọng. (Keo xi măng có tác dụng như một thứ hồ gián cốt thép vào bê tông).
Cốt liệu là đá ảnh hưởng rất nhỏ đến ứng suất và điều kiện làm việc... của cấu kiện BTCT cả.
Vấn đề nữa là khi tính toán chỉ đưa ra đến Bê tông mác bao nhiêu thôi là đủ rồi, còn lại định mức xây dựng quy định chi tiết các thành phần còn lại rồi.

N

nguyenduccong_hh

Guest
Bàn về BTCT

Theo như bác quyetxd nói là rất chính xác.Trong thi công thì mình cứ căn cứ là M bao nhiêu là được rồi,còn cứ làm theo ĐM cấp phối là xong đỡ đau đầu các bác nhỉ.Cũng có trường hợp mình cũng có thể thay đá nhỏ bằng đá có kích thước lớn hơn(M bê tông giữ nguyên nhưng giảm được xi măng) với đk tư vấn họ chấp nhận.Tôi đã bị một bài học nhớ đời về BT rồi nên tốt nhất là cứ làm đúng theo thiết kế thôi.x(

Capcon

Theo như bác quyetxd nói là rất chính xác.Trong thi công thì mình cứ căn cứ là M bao nhiêu là được rồi,còn cứ làm theo ĐM cấp phối là xong đỡ đau đầu các bác nhỉ.Cũng có trường hợp mình cũng có thể thay đá nhỏ bằng đá có kích thước lớn hơn(M bê tông giữ nguyên nhưng giảm được xi măng) với đk tư vấn họ chấp nhận.Tôi đã bị một bài học nhớ đời về BT rồi nên tốt nhất là cứ làm đúng theo thiết kế thôi.x(

Mình nói ở đây là BT móng, chủ yếu là đế móng. Mà cổ móng thì cũng okie lun vì cổ mógn thường có tiết diện lớn.
Do phần móng chịu lực nén là chủ yếu nên mình nghỉ đá 2x4 là tối ưu và đổ nhanh hơn đá 1x2.

N

ntnghia27

Guest
Mình có quan điểm thế này: thông thường các kết cấu BTCT ( dầm, sàn, giằng......) thì thường dùng đá 1x2 vì BTCT là có cốt thép.... vấn đề chịu kéo.. nên nếu dùng đá 2x4 sẽ làm giảm lực dính bám giữa bê tông và cốt thép hơn (so với đá 1x2) dẫn đến hiện tượng mất mát dần ứng suất kéo của cốt thép trong quá trình khai thác (mặt khác còn phụ thuộc vào các khe cốt đai, chiều dày tĩnh cự...chỉ có gới hạn khống chế....
Đa số người ta hay dùng đá 2x4 hoặc 4x6 cho kết cấu chịu nén có kích thước tối thiểu (chiều dầy > 4 đến 5 lần kích thước max của đá)
do vậy việc chọn đá liên quan đến cả giá thành và chất lượng và quan trọng nhất vẫn là điều kiện làm việc của kết cấu để lựa chọn cho phù hợp
Các bác cùng tư vấn thêm nhé!

thanks các bác, e đang là sinh viên ngành XDDD năm 4. Cám ơn các bác về topic này nhìu nhìu .. hehe .. đang ôn bài Kỹ thuật thi công . Thấy bài viết nì hay quá .. Mem mới . mong các bác giúp đỡ !:D

sonkaka07

Thành viên mới
Hay quá! em mới đi làm, gặp ngay cái đường GTNT.
Mặt cắt: (0.75+3.5+0.75)m
Kết cấu 1 đoạn:
1. BT M250 đá 1x2 dày 18cm
2. Lót bạt xác rắn (1 lớp)
3. Đá dăm tiêu chuẩn 10cm.
4. Bù vênh cát hạt lớn TB 5cm

- Em đang băn khoăn là nên dùng đá 1x2 hay 2x4 đây.
Theo em nghĩ nếu dùng đá 2x4 thì độ chêm chèn trong BT không tốt bằng dùng đá 1x2 và công tác đầm cũng khó khăn hơn dùng đá 1x2. Sợ rằng mặt đường sau 1 thời gian sử dụng, lớp vữa bề mặt bị bong tróc gây rổ bề mặt.
- Và với cấp đường này có cần thiết kế khe co, khe dãn như TC 22TNC 223-95( áo đường cứng), hay chỉ thiết kế khe đơn giãn 5m bố trí 1 khe chèn bằng bao tải tẩm nhựa và rót nhựa nóng!
Rất mong có những góp ý từ mọi người!
Thân chúc tất cả thành viên diễn đàn sức khỏe!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới