Các anh chị có kinh nghiệm cho em xin ý kiến về những điểm lưu ý khi đi nhận tuyến Đường GTNT

adukaonline

Thành viên nhiều triển vọng
Các anh chị cho em hỏi, những điểm cần lưu ý khi đi nhận thiết kế một tuyến đường giao thông nông thôn được hok ạ?

pvhung029

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
ý cậu là cậu thiết kế hay là đi ra thực tế để nhận tuyến rồi thi công? câu hỏi tù mù quá?

adukaonline

Để thiết kế anh ạ. Em quên hok nói rõ. ^^
Vì đôi khi ra đấy, nghe ngta nói chung chung, mình cũng chẳng góp ý được gì nhiều, nên thiếu chuyên nghiệp

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Để thiết kế anh ạ. Em quên hok nói rõ. ^^
Vì đôi khi ra đấy, nghe ngta nói chung chung, mình cũng chẳng góp ý được gì nhiều, nên thiếu chuyên nghiệp
Theo mình nghĩ nếu là giao thông nông thôn ở trên miền núi như mình thì cái trước tiên là hỏi bà con xem địa thế tuyến đường này như thế nào có hay lũ hay sạt lở gì không có đi qua khu vực mà liên quan đến đền bù không" vì đền bù liên quan đến nhiều món gây ảnh hưởng đến tiến độ thi công". Hướng tuyến xem cái đích mình cần đến là bao xa và ước tính quãng đường ngắn nhất để đến cái đích đó " do mình bên chủ đầu tư lên vốn càng ít mà hiệu quả cao thì càng tốt:))" đôi chút ý kiến mời mọi người thảo luận tiếp

nighter

Thiết kế đường giao thông thì cứ theo đường mòn mà phang, nếu có đường cũ rồi thì nâng cấp lên thôi

pvhung029

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Đường giao thông nông thôn thường là căn cứ vào tuyến cũ rồi cải tạo lên, có thể là mặt bê tông nhựa, thấm nhập nhựa, hoặc bê tông xi măng và như thế tùy yêu cầu thiết kế theo mình bạn cần lưu ý các vấn đề sau:
1: Khi đi khảo sát thì phải nắm được thủy văn khu vực, khảo sát các cống có sẵn xem có khi nào ngập không. mực nước hằng năm tới đâu... cái này xem trong sách giáo trình thiết kế đường ô tô tập 4 của trường dhxd để bạn thêm chi tiết.
2. Địa hình địa mạo, địa chất thế nào ( theo mình cái địa chất của đường cũ thương tương đối tốt) thế nào. Cái này bạn đọc phần khảo sát địa hình để biết thêm chi tiết.
3. Sau khi có số liệu khảo sát bạn về bạn đã có nguyên liệu thiết kế rồi. Căn cứ yêu cầu của chủ đầu tư về cấp đường bạn theo tiêu chuẩn 4054-2005 tra E, rồi tính toán như các giáo trình thiết kế đường oto tập 1, và 2, cùng sổ tay là được.
Một số ý kiến hi vọng giúp được bạn. Vấn đề này mình nghĩ bạn sang bên Ketcau.com hỏi thì đũng chuyên môn hơn chứ diễn đàn mình đa số làm giá và chi phí trong xây dựng.
Thân!

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Thiết kế đường giao thông thì cứ theo đường mòn mà phang, nếu có đường cũ rồi thì nâng cấp lên thôi

Nếu mà chưa có đường mòn cũng chẳng có đường cũ thì ta mở mới, mở mới cẩn thận động chạm đến đất của dân ta lại đền bù:))