Các loại (lĩnh vực) chứng chỉ giám sát thi công xây dựng?

minhvhp

Thành viên rất triển vọng
Xin hỏi cả nhà chứng chỉ giám sát thi công xây dựng được phân thành mấy loại vậy?
Em chỉ biết có dân dụng công nghiệp, giao thông và hình như có thuỷ lợi nữa hay sao đó?

Công trình như hệ thống cấp thoát nước, hệ thống chiếu sáng, hệ thống điện ngầm trong khu dân cư dự án thì loại chứng chỉ nào mới giám sát được?

chuminh2212

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bạn load QĐ 12/2005/QD - BXD về tham khảo thêm, theo mình biết có một số chức vụ sau trong công việc giám sát: Phần thô, phần hoàn thiện, điện - nước - thiết bị, lắp đặt thiết bị ...

File đính kèm

• 12_2005_QD_BXD.zip
    51,7 KB · Đọc: 475
Last edited by a moderator:

vu07

Thành viên mới
Cả nhà cho em hỏi về bản kahi kinh nghiệm làm chứng chỉ giám sát theo thông tư 12/2009 của Bộ xây dựng.
Trong thông tư tại Điều 7 có quy định: " ...Bản khai có xác nhận của cơ quan, tổ chức quản lý trực tiếp".
Vậy nếu như người xin cấp chứng chỉ là Giám đốc công ty thì ai sẽ xác nhận bản khai này? Nếu như Giám đốc xác nhận luôn thì khác gì vừa đá bóng vừa thổi còi.
Mong sự chỉ dẫn của các anh chị.

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Giám đốc công ty xin cấp chứng chỉ hành nghề giám sát

Cả nhà cho em hỏi về bản kahi kinh nghiệm làm chứng chỉ giám sát theo thông tư 12/2009 của Bộ xây dựng.
Trong thông tư tại Điều 7 có quy định: " ...Bản khai có xác nhận của cơ quan, tổ chức quản lý trực tiếp".
Vậy nếu như người xin cấp chứng chỉ là Giám đốc công ty thì ai sẽ xác nhận bản khai này? Nếu như Giám đốc xác nhận luôn thì khác gì vừa đá bóng vừa thổi còi.
Mong sự chỉ dẫn của các anh chị.

Nếu giám đốc công ty là người xin cấp chứng chỉ thì theo tôi tốt nhất là xin xác nhận của Hội nghề nghiệp. Nhưng giám đốc thì sao đi làm giám sát thi công được mà xin cấp chứng chỉ hành nghề giám sát?

Last edited by a moderator:

phugiang2007

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Chả có gì là không lầm được bạn ạ. vấn đề ở chỗ năng lực của người đó là có thật sự hay không. Nếu sự thật là có thì đưa cho ông Phó Giám đốc ký (TT12 chỉ quy định V/v xác nhận của tổ chức chứ không quy định là chỉ có Giám đốc mới có quyền xác nhận). Còn Bác Đinhangquang nói rằng Giám đốc làm sao đi GS được thi mình thấy thực tế không phải như thế; Rất nhiều GD cũng phải (hoặc tranh thủ) làm trực tiếp để tăng thu nhập.

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
"Rất nhiều GD cũng phải (hoặc tranh thủ) làm trực tiếp để tăng thu nhập"!

Chả có gì là không lầm được bạn ạ. vấn đề ở chỗ năng lực của người đó là có thật sự hay không. Nếu sự thật là có thì đưa cho ông Phó Giám đốc ký (TT12 chỉ quy định V/v xác nhận của tổ chức chứ không quy định là chỉ có Giám đốc mới có quyền xác nhận). Còn Bác Đinhangquang nói rằng Giám đốc làm sao đi GS được thi mình thấy thực tế không phải như thế; Rất nhiều GD cũng phải (hoặc tranh thủ) làm trực tiếp để tăng thu nhập.

Theo tôi, thực tế rất đa dạng nhưng nếu giám đốc công ty đi làm giám sát thi công xây dựng thì giám sát cũng không làm tốt và công việc giám đốc cũng không hoàn thành vì theo quy định của PL giám sát thi công phải bám thường xuyên tại công trình còn thời gian đâu mà làm giám đốc.
Những điều tôi trao đổi đều xuất phát từ một thực tế lành mạnh.

phugiang2007

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Bác Dinhdangquang này quả là chuẩn thật, cứ như tờ giấy trắng í. Bác ạ, em không ra chiều hiều biết sự đời gì với Bác cả nhưng thực tế ở trường các thấy bảo quay cóp là sai là ko tốt nhưng thi xong phao trắng cả sân trường, đấy chỉ mới là các em sắp ra đời còn các anh các chú, các Bác đã nhào lộn thương trường thì cái viẹc ông giám đóc Cty đia GS là việc nhỏ, một công ty chỉ có một lính, một GĐ kiêm luôn tất cả kế toán, thủ quỹ...đầy ra cả Bác ạ. Trong đám ấy có tay còn khoe với em hắn lập luôn cả hai cty cho tiện để vữa thít ké vừa GS luôn thể (chung chi nhìu quá nên phài vậy cho đỡ tổn). Còn nói thật với Bác tốt hay xấu để sau hãy bàn, phú quý trước rồi sinh lễ nghi sinh sau. Pháp luật để điều chỉnh hành vi xấu của xã hội nhưng nếu xã hội không có hành vi xấu thì XH cung không cần đến PL làm chi cho phức tạp.Kiếm ăn cái đã bác ạ, tới giờ rồi Bác làm em rối lên em lại lấy cái mộc TK đống vào BB GS thì chết mất.
chào Bác, tí nữa gặp lại

vu07

Thành viên mới
Làm chứng chỉ giám sát

Hôm rồi em qua thằng sở xây dựng của Tỉnh DN; thấy cung cách làm việc của nó phát bực.
Luật chỉ quy định kê khai thời gian giám sát trước ngày 1/7/2004 hay thiết kế thì mới có giá trị để cấp chứng chỉ chứ co bắt kê khai đều từng năm phải có công trình đâu?
Thế mà nó bảo phải khai kiểu đó nó mới nhận hồ sơ. Còn nữa khi nhận hồ sơ thì lại bảo máy in giao nhận bị hư ( ko biết khi nào thì sửa xong???) để lại hồ sơ rồi về.

TT 12 có quy định nó phải cung cấp thông tin để làm chứng chỉ, thèm nó bảo về đọc TT 12/2009 BXD.
Có cái nơi làm làm ăn kỳ cục như sở xây dựng tỉnh này không vậy cả nhà?x(