Các tình huống đối với thanh toán khối lượng và quyết toán hợp đồng

Bontura

Thành viên mới
Cám ơn pác đã gủi bài chia sẻ hữu ích này. Bài viết này đã giúp tôi có những chuẩn bị trong phần QTXD được tốt hơn. Thanks

lienhadong

Thành viên mới
Trong quyết toán các công trình xây dựng, thì việc quyết toán các hạng mục theo hợp đồng điều chỉnh giá là phức tạp nhất; trong các hợp đồng điều chỉnh giá thường có các tình huống được điều chỉnh giá đi kèm, tuy nhiên, trong giai đoạn hiện nay: giá cả các loại vật tư biến động, lương tối thiểu thay đổi liên tục thì giải quyết vấn đề này cũng vẫn còn nan giải đối với các nhà thầu.
Tuy nhiên theo Nghị định 112/2009 ngày 14/12/2009, Điều 24 về quyền và trách nhiệm của người ra quyết định đầu tư: thì người ra quyết định đầu tư quyết định các định mức mới, quyết định các hình thức giá hợp đồng, phê duyệt quyết toán vốn đầu tư...
Vì vậy, nhà thầu có thể yêu cầu quyết toán điều chỉnh giá hợp đồng theo các tình huống đã nêu trong hợp đồng điều chỉnh giá (vì đã được người ra quyết định đầu tư chấp thuận hợp đồng điều chỉnh giá);
Và nhà thầu phải căn cứ vào các văn bản của các cơ quan nhà nước để thực hiện điều chỉnh giá: điều chỉnh giá một số vật liệu khi được phép điều chỉnh (gạch, đá, cát, thép, xi măng...), hoặc điều chỉnh theo thời điểm thi công (căn cứ vào các công bố giá vật liệu của địa phương do các cơ quan có thẩm quyền của địa phương ban hành), hoặc theo thời điểm thay đổi các quy định do nhà nước ban hành (mức lương tối thiểu)...
Khi điều chỉnh theo mức lương tối thiểu, các nhà thầu cần chú ý đến 2 loại nhân công: Nhân công xây lắp, Nhân công lái máy thi công để tránh việc điều chỉnh thiếu.

phucnbt

Thành viên rất triển vọng
"Có bác nào rõ việc làm thanh quyết toán trong trường hợp bù giá làm những bước nào.Bác nào biết jup em chút, em mới làm quyết toán chưa gặp nhiều mong bác nào biết chỉ giùm em nhé"
Bạn có th
1. thu thập,Tập hợp ra toàn bộ dữ liệu liên quan đên công việc thanh quyết toán để dự kiến ;
1.a. Bù giá nguyên vật liệu: vật liệu được bù là chủng loại nào và cơ sở tính bù là dự toán được phê duyêt(-28 ngày) nếu là chỉ định thầu, tự thực hiện và công bố giá VL địa phương, báo giá nhỏ nhất trong 3 báo giá cho VL tương đương của nhà sản xuất hoặc đại lý. giá hóa đơn phù hợp mặt bằng giá tại thời điểm nghiệm thu (CĐT thường thành lập ban giá để ban hành giá vật liệu cho các lần, tháng, giai đoạn thanh toán) bạn sử dụng BM cuat TT04, phương pháp bù trừ trực tiếp TT08 nhé.
1.b, Bù giá nhân công và máy: Bạn dựa váo BB nghiệm thu để phân ra thời gian bù tương ứng với thờ gian hiệu lực của các văn bản liên quan chính sách lương và thuế.
1.c Bù TTP khác và CPC ( thông tư 04/2010/TT-BXD) chí có công trình thi công liên quan đến năm 2010 thì sẽ có giá trị bù này cho các khối lượng thi công từ 15/7/2011.
2.Bạn đọc xem loại giá H Đ ký là loại nào và các điều kiện để tính bù .
3.Về BM quyết toán bạn nên hỏi ý kiến CĐT làm theo kiểu gì , vì hiện nay mỗi C ĐT yêu cầu một khác nhưng nội dung giá trị QT phải thể hiện được giá trị theo hợp đồng, giá trị điều chỉnh giá hợp đồng, giá trị đã thanh toán và giá trị còn lại.
Sư qua 1 chút kiến thức nhỏ, mong các bạn góp ý nhé

rowants

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
bạn cho tôi hỏi chút. theo ND48 thì ok rồi, tuy nhiên đối với dự án có điều chỉnh dự toán theo lương tối thiểu thì có tính phạm vi 20% trở lên không?

muasamac1005

Thành viên mới
Chào các bác, em đang làm một dự án mà khi nhà thầu làm giá dự thầu thì không tính phần vận chuyển vật liệu trong đơn giá dự thầu, nhưng sau đó khi quyết toán thì họ lại tính thêm phần vận chuyển vật liệu vào phát sinh khối lượng. Các bác cho em hỏi là làm như vậy có đúng không? Có văn bản nào quy định không? Cảm ơn các pro. WebRep

Xếp hạng chung

Trang web này chưa được xếp hạng
(không đủ phiếu bầu)

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Chào các bác, em đang làm một dự án mà khi nhà thầu làm giá dự thầu thì không tính phần vận chuyển vật liệu trong đơn giá dự thầu, nhưng sau đó khi quyết toán thì họ lại tính thêm phần vận chuyển vật liệu vào phát sinh khối lượng. Các bác cho em hỏi là làm như vậy có đúng không? Có văn bản nào quy định không? Cảm ơn các pro. WebRep
Xếp hạng chung
Trang web này chưa được xếp hạng
(không đủ phiếu bầu)

- Chi phí vận chuyển vật liệu đến chân công trình thường: giá vật liệu, chi phí vận chuyển bốc xếp... phù hợp theo biện pháp thi công, điều kiện thi công của công trình.
- Cái này quy định trong rõ trong hồ sơ mời thầu và trong hợp đồng. Nếu yêu cầu giá vật liệu bao gồm tất cả các chi phí cấu thành đó thì không được điều chỉnh (kể cả phần phát sinh).
- Còn nếu KL phát sinh mà 2 bên thỏa thuận thiết lập 1 đơn giá mới, cho phép áp dụng giá vật liệu tại thời điểm lập dự toán phát sinh thì có thể cho phép nhà thầu tính giá vận chuyển vào
- Nhưng trường hợp của bạn là dự thầu không tính thì cớ j KL phát sinh lại tính???? Như thế có hợp lý không??? (Nhà thầu và CĐT thông đồng, bán thầu rồi; nếu nhà thầu tính cả vận chuyển thì giá vượt giá duyệt...)
Mình nghĩ do bộ GTVT thu nhiều phí quá nên nhà thầu phải tính không lỗ mất. Hj

duongkta

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn nào có kinh nghiệm thanh toán với kho bạc cho mình hỏi: cái khối lượng công việc đã có đơn giá trong hợp đồng nhưng vượt khối lượng trong hợp đồng sau khi đã được nghiệm thu (giả sử vượt không quá 20% đi và hợp đồng quy định khối lượng này tính theo đơn giá cũ) thì có bao giờ được thanh toán luôn theo biểu mẫu phục lục 3A-TT86/BTC ? Hay là buộc phải cắt lại phần thừa để cuối công trình gom lại và thanh toán theo biểu mẫu phụ lục 04-TT86/BTC ?

ngamngui

Bạn nào có kinh nghiệm thanh toán với kho bạc cho mình hỏi: cái khối lượng công việc đã có đơn giá trong hợp đồng nhưng vượt khối lượng trong hợp đồng sau khi đã được nghiệm thu (giả sử vượt không quá 20% đi và hợp đồng quy định khối lượng này tính theo đơn giá cũ) thì có bao giờ được thanh toán luôn theo biểu mẫu phục lục 3A-TT86/BTC ? Hay là buộc phải cắt lại phần thừa để cuối công trình gom lại và thanh toán theo biểu mẫu phụ lục 04-TT86/BTC ?

Dù khối lượng không vượt quá 20% thì khối lượng này cũng không có trong hợp đồng làm sao bạn thanh toán cùng lúc với những khối lượng đã ký kết trong hợp đồng được. Đây là khối lượng phát sinh, (KL không vượt quá 20% hợp đồng thì theo đơn giá của hợp đồng) thì bạn cũng phải có đủ trình tự: có dự toán phát sinh được phê duyệt, có phụ lục hợp đồng phần phát sinh này và lập hồ sơ thanh toán theo PL 04 Thông tư 86.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Bạn nên hiểu khối lượng phát sinh là phải theo phụ lục 04. Còn việc phát sinh lớn hơn hay nhỏ hơn 20% là việc xác định đơn giá. Dù đơn giá nào nó vẫn là khối lượng phát sinh và phải thanh toán theo phụ lục 04.

hamhochoi.tc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
e không hiểu tại sao khi phát sinh quá 20% lại không dùng luôn đơn giá điều chỉnh ma phải xác định lại đơn giá cho rắc rối ra ạ( với hđ điều chỉnh giá và klps có đơn giá trong hợp đồng) và lớn hay nhỏ hơn 20% cũng phải lập phụ lục bổ sung chứ nhỷ?

khangvinhquoc

Thành viên năng động
Theo mình: Khối lượng phát khi quyết toán bạn phải làm theo trình tự, quyết toán giá trị khối lượng hợp đồng theo mẫu 03a TT86, phần khối lượng phát sinh bạn phải bóc tách và phải được xác nhận bằng biên bản, khi có khối lượng bạn chỉ cần giáp đơn giá đã có trong phụ lục hợp đồng vào mẫu 04 TT86 là xong. Bạn không cần phải lập lại toàn bộ dự toán, không cần ký phụ lục bổ xung nữa vì đơn giá đã có rồi. Cũng đơn giản thôi mà bạn!

ngamngui

Theo mình: Khối lượng phát khi quyết toán bạn phải làm theo trình tự, quyết toán giá trị khối lượng hợp đồng theo mẫu 03a TT86, phần khối lượng phát sinh bạn phải bóc tách và phải được xác nhận bằng biên bản, khi có khối lượng bạn chỉ cần giáp đơn giá đã có trong phụ lục hợp đồng vào mẫu 04 TT86 là xong. Bạn không cần phải lập lại toàn bộ dự toán, không cần ký phụ lục bổ xung nữa vì đơn giá đã có rồi. Cũng đơn giản thôi mà bạn!

Bạn cần hiểu: khi Kho bạc NN thanh toán căn cứ trên biểu giá kèm theo hợp đồng, phần việc phát sinh của bạn đã có trong hợp đồng đâu mà được thanh toán. Vì vậy bạn cần lập hồ sơ theo trình tự để được thanh toán.

qhoang129@gmail.com

Thành viên mới
Chao cac Bac, e co tinh huong nay xin cac Bac goi y cach giai quyet giup
Bên Em đã thi công 1 công trinh đường giao thông nông thôn. có các công bản, công tròn nhưng bên em đa tự ý thay đôi thi công các công bản, cống tròn thanh công vuông đến lúc có đoàn thanh tra xây dụng huyện biết và đã gởi biên bản kiểm tra lên. gio em lam ho so nghiệm thu hoàn thành ma khổ nổi dơn gia cống vuông cao hơn cống tròn, cống bản gio giải quyết thế nào?

lethobt

Thành viên mới
chào các anh,chị hiện em đang làm công trình,mà theo thiết kế ban đầu là cọc ép,nhưng khi có kết quả trúng thầu và có lệnh khời công thì thiết kế thay đổi và chuyển thành cọc khoan nhồi,việc chuyển đổi có chủ truong cho phép cửa UBND tỉnh,dự toán cọc khoan nhồi đã được chủ đầu tư phê duyệt.vậy giờ quy trình làm thanh toán khối lượng như thế nào? mong anh ,chị chỉ dẫn giúp em với,em đang bị rối qua

bikili

chào các anh,chị hiện em đang làm công trình,mà theo thiết kế ban đầu là cọc ép,nhưng khi có kết quả trúng thầu và có lệnh khời công thì thiết kế thay đổi và chuyển thành cọc khoan nhồi,việc chuyển đổi có chủ truong cho phép cửa UBND tỉnh,dự toán cọc khoan nhồi đã được chủ đầu tư phê duyệt.vậy giờ quy trình làm thanh toán khối lượng như thế nào? mong anh ,chị chỉ dẫn giúp em với,em đang bị rối qua

Sau khi dự toán cọc khoan nhồi đã được chủ đầu tư phê duyệt. CĐT và Nhà thầu tiến hành ký phụ lục hợp đồng thể hiện sự thay đổi đó. Tiến hành thi công và nghiệm thu, xác định khối lượng công việc hoàn thành tương ứng bản vẽ hoàn công. Thực hiện biểu thanh toán theo PL03a, danh mục hồ sơ thanh toán bạn làm theo Quyết định số 282/QĐ-KBNN của Kho bạc nhà nước năm 2012.
Chúc bạn thành công.

huyvd

Thành viên có triển vọng
Có một vấn đề này mà một số ban QL cố tình không nghe: khối lượng thi công thực tế theo hồ sơ thiết kế mà vượt 20% thì phải lập dự toán bổ sung và trình cấp có thẩm quyền phê duyệt. "Oke" Nhưng thế nào là vượt 20% nghe thì rất ngớ ngẩn nhưng nó ở chỗ này: bên BQL hiểu rằng khối lượng của bất cứ thành phần công việc đã hoàn thành nào so với khối lượng mời thầu mà lớn hơn 20% thì phải tách ra lập bổ sung hoặc phải cắt phần này. Nhưng sau khi lập khối lượng quyết toán có tăng giảm thì giá trị quyết toán giảm so với giá trị được phê duyệt thì "lập dự toán trình duyệt bổ sung giảm" à. Vấn đề là ở chỗ giá trị khối lượng tăng 20% là của cả công trình chứ không phải một thành phần công việc nào, như thế nó mới ứng với vượt tổng mức 20% thì phải bổ sung chứ. Các bác cho ý kiến ạ!

dattrannd82

Thành viên mới
thanh quyet toan von dau tu NSNN

Ca nha cho minh hoi: Tong muc dau tu cua cong trinh minh duoc phan bo la 1ty. nhung khi lap du toan tat ca cac khoan va sau tham tra con 980tr? The lam cach nap de thanh toan het 20tr con lai

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Ca nha cho minh hoi: Tong muc dau tu cua cong trinh minh duoc phan bo la 1ty. nhung khi lap du toan tat ca cac khoan va sau tham tra con 980tr? The lam cach nap de thanh toan het 20tr con lai

Em có ví dụ thế này, bác xem có hợp lý không nhé. Em xin mẹ em 1 triệu đóng học, về nhà mẹ em bắt đưa hóa đơn của nhà trường hết có 980k, em nhỡ vào quán net hết 20k nên đành phải mượn cuốn sách mới mới của thằng bạn nói là con mua sách. Vậy là xin tiền đóng học + phát sinh mua sách 20k = 1 triệu :D

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới