Cách để bạn đọc sách tiếng anh dễ dàng?

saielight

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Đọc sách cũng là cả một quá trình học tập và thu nhận kiến thức giúp bạn tăng thêm được vốn sống và định hình phong cách sống cho riêng mình. Đọc sách cũng không phải là một việc quá khó bạn hoàn toàn có thể chủ động trong suốt quá trình đọc. Tuy nhiên, đọc sách tiếng anh thì khác. Khi bạn đọc sách tiếng anh điều dĩ nhiên (đối với những bạn trình độ tiếng anh trung bình) sẽ cảm thấy choáng vì những thứ hiện ra trước mắt quá xa lạ. Hay nói cách khác bạn không thể hiểu. Mặc dù từ vựng rất quen thuộc với bạn rồi nhưng ban vẫn không tài nào dịch ra trơn tru để nắm được ý của sách. Hãy theo dõ những tips sau đây để rút ra kinh nghiệm cho bản thân.

Xem thêm: những câu nói tiếng anh về cuộc sống

1. Lựa chọn sách

Với trình độ ban đầu có thể bạn chưa quen và còn ít từ, bạn nên chọn những quyển sách mỏng có nội dung đơn giản hoặc thậm chí là đọc sách thiếu nhi. Trong sách cũng có rất nhiều thông tin hữu ích mà thậm chí do bạn quá lớn nên đã bỏ qua. Nếu bạn bắt đầu ngay với quyển Harry Potter thì chúc mừng bạn đã đưa mình vào mê cung của nghệ thuận trừu tượng rồi đẩy mình xuống vực thẳm của sự chán nản khi mà ông môt cục sách to ệch như thật ra không hiểu được tí tẹo nào. Vậy nên hãy thành thực với chính mình rằng ở thời điểm hiện tại bạn chỉ có thể đọc được những quyển sách với nội dung “ Vì sao trời lại có mưa?” Thôi nhé!

Xem thêm: những câu nói hay về tình bạn bằng tiếng anh

2. Đừng đọc ngay khi cầm vào sách

Thói quen thường ngày của chúng ta thường là khi cầm vào sách bạn sẽ mở ra trang nội dung để đọc, có một vài bạn thì xem qua mục lục trước rồi lại nhào vào đọc ngay. Xin thông báo với các bạn rằng nếu còn giữ thói quen ấy khi đọc sách tiếng hàn bằng tiếng anh thì bạn đã tự đẩy mình vào đường cùng. Đọc ngay nhưng chưa hiểu đang đọc cái gì thì bạn mãi mãi vẫn bay bổng trong mớ kiến thức bòng bong ấy thôi. Hãy xem qua toàn bộ quyển sách từ hình ảnh, bìa sách sau đó đọc phần tóm tắt để hiểu nội dung quyển sách của bạn, đừng bỏ qua phần giới thiệu tác giả bởi vì đó là cách mà bạn tôn trong người đã viết ra những điều hay ho mà mình đang đọc.

Xem thêm: những bài hát tiếng anh

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới