Cách lấy mẫu bê tông

hoathong003

Thành viên nhiệt tình
Anh em cho mình hỏi:
Theo Quy định TCVN 4453-1995
+ Đối với kết cấu cấu khung cột, dầm, sàn cứ 20m3 lấy 01 tổ mẫu, nhưng khi khối lượng ít hơn thì vẫn phải lấy một tổ mẫu cho mỗi loại cấu kiện.
Bên mình đơn vị thi công thì suy nghĩ là cứ mà tổng khối lượng là 20m3 thì mới lấy một tổ mẫu, nhưng chủ đầu tư thì lại nói bất kỳ ngày nào thi công có 5m3/1 ngày cũng phải lấy tổ mẫu, không biết hiểu thế nào cho đúng đây các bạn.

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Anh em cho mình hỏi:
Theo Quy định TCVN 4453-1995
+ Đối với kết cấu cấu khung cột, dầm, sàn cứ 20m3 lấy 01 tổ mẫu, nhưng khi khối lượng ít hơn thì vẫn phải lấy một tổ mẫu cho mỗi loại cấu kiện.
Bên mình đơn vị thi công thì suy nghĩ là cứ mà tổng khối lượng là 20m3 thì mới lấy một tổ mẫu, nhưng chủ đầu tư thì lại nói bất kỳ ngày nào thi công có 5m3/1 ngày cũng phải lấy tổ mẫu, không biết hiểu thế nào cho đúng đây các bạn.
Tôi xin tham gia với bạn như sau:
1. Vấn đề TCVN 4453-1995 có quy định như bạn nói:" Đối với kết cấu cấu khung cột, dầm, sàn cứ 20m3 lấy 01 tổ mẫu; nhưng khi khối lượng ít hơn thì vẫn phải lấy một tổ mẫu cho mỗi loại cấu kiện"
2. Vấn đề hiểu: Đối với các cấu kiện đã nêu cứ 20m3 thì đương nhiên phải lấy 1 tổ mẫu, vượt qua ngưỡng 20m3 lấy tiếp. Với cấu kiện có khối lượng < 20m3 nhưng đơn chiếc thì cũng lấy 1 tổ mẫu.
3. Vấn đề tranh luận: "chủ đầu tư thì lại nói bất kỳ ngày nào thi công có 5m3/1 ngày cũng phải lấy tổ mẫu" cần làm rõ
- Quy định này có trong văn bản pháp quy nào?
- HSMT có mời quy định đó không?
- Dự thầu áp dụng biện pháp thi công bằng tiêu chuẩn nào?
4. Kết luận: Nếu giải quyết được các vấn đề ở trên, tôi nghĩ việc này là xong!

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Theo mình TCVN 4453-1995 hướng dẫn đúng với khối lượng bê tông đổ nhiều. Còn bên bạn một ngày đổ bất kỳ cấu kiện bê tông trên hay dưới 5 m3 thì đều phải lấy mẫu bạn ạ. Ý kiến Chủ đầu tư bên bạn có thể cũng phải xem xét lại, có thể 20m3 lấy 01 tổ nén 28 ngày tuổi, nén 7 ngày tuổi và để lưu chẳng hạn. Bên bạn phải làm tờ trình gửi Chủ đâu tư để tránh thiệt thòi về chi phí thí nghiệm cho đơn vị bạn, cứ theo tiêu chuẩn mà làm thì Chủ đầu tư lấy thêm tổ để nén thì phải trả chi phí thí nghiệm.

huyxp

Thành viên rất năng động
lấy mẫu bê tông thí nghiệm

Theo mình TCVN 4453-1995 hướng dẫn đúng với khối lượng bê tông đổ nhiều. Còn bên bạn một ngày đổ bất kỳ cấu kiện bê tông trên hay dưới 5 m3 thì đều phải lấy mẫu bạn ạ. Ý kiến Chủ đầu tư bên bạn có thể cũng phải xem xét lại, có thể 20m3 lấy 01 tổ nén 28 ngày tuổi, nén 7 ngày tuổi và để lưu chẳng hạn. Bên bạn phải làm tờ trình gửi Chủ đâu tư để tránh thiệt thòi về chi phí thí nghiệm cho đơn vị bạn, cứ theo tiêu chuẩn mà làm thì Chủ đầu tư lấy thêm tổ để nén thì phải trả chi phí thí nghiệm.

Các bác cho em hỏi là em thi công khoảng 20 cái cột điện trung thế, móng mỗi cột khoang 1m3 bê tông M200 thì nên lấy tổ mẫu thí nghiệm thế nào? em định yêu cầu nhà thầu cứ 3 móng lấy một tổ có ổn không vì theo quy định tại TCVN 4453 -1995 mục 7.1.7.e với kết cấu bê tông đơn chiếc có khối lượng ít hơn vẫn cần lấy 1 tổ ?? vậy có ít quá chăng

Capcon

Thành viên rất nhiệt tình
Các bác cho em hỏi là em thi công khoảng 20 cái cột điện trung thế, móng mỗi cột khoang 1m3 bê tông M200 thì nên lấy tổ mẫu thí nghiệm thế nào? em định yêu cầu nhà thầu cứ 3 móng lấy một tổ có ổn không vì theo quy định tại TCVN 4453 -1995 mục 7.1.7.e với kết cấu bê tông đơn chiếc có khối lượng ít hơn vẫn cần lấy 1 tổ ?? vậy có ít quá chăng
Nếu bác trộn 01 mẻ bê tông (có giám sát kiểm tra cấp phối) để đổ liên tục cho nhiều cột mà khối lượng <20 m3 thì bác có thể lấy 01 tổ mẫu thí nghiệm.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới