cách tính chi phí thiết kế

nhokutehoakute

Thành viên mới
Chào tất cả mọi người.Mình mới ra trường, mình có 1 vấn đề muốn nhờ mọi người giúp đỡ mình với. Công trình của mình là sửa chữa trụ sở viện kiểm sát tỉnh(ctrinh cấp 3) với chi phí xây dựng la 237.429.380 đồng(chưa thuế).cho mình hỏi ctrinh sửa chữa này có được tính là ctrinh cấp 3 ko?mình có đọc nghị định 114_2010_ND-CP (Quy dinh ve bao tri cong trinh), mình hiểu là nếu ctrinh trên 500 tr thì mới lập báo cáo kinh tế kỹ thuật, dự án ĐT và tính chi phí tư vấn lập BCKTKT, lập DADT với C= Cxd x k%(tối thiểu 10tr);còn với ctrinh này dưới 500tr thì tính chi phí thiết kế=Cxd x 3,27% (3,27% là định mức tỷ lệ theo 957,công trình cấp 3).ko biết mình nghĩ như zậy có đúng ko?
Mong mọi người trên diễn đàn tư vấn giúp mình với.mình cảm ơn nhiều!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Chào tất cả mọi người.Mình mới ra trường, mình có 1 vấn đề muốn nhờ mọi người giúp đỡ mình với. Công trình của mình là sửa chữa trụ sở viện kiểm sát tỉnh(ctrinh cấp 3) với chi phí xây dựng la 237.429.380 đồng(chưa thuế).cho mình hỏi ctrinh sửa chữa này có được tính là ctrinh cấp 3 ko?mình có đọc nghị định 114_2010_ND-CP (Quy dinh ve bao tri cong trinh), mình hiểu là nếu ctrinh trên 500 tr thì mới lập báo cáo kinh tế kỹ thuật, dự án ĐT và tính chi phí tư vấn lập BCKTKT, lập DADT với C= Cxd x k%(tối thiểu 10tr);còn với ctrinh này dưới 500tr thì tính chi phí thiết kế=Cxd x 3,27% (3,27% là định mức tỷ lệ theo 957,công trình cấp 3).ko biết mình nghĩ như zậy có đúng ko?

Đối với trường hợp này bạn không thể xem công trình sửa chữa của bạn là công trình cấp 3 được. Không biết bạn trích dẫn ở văn bản nào quy định trên 500 trđ mới phải lập BCKTKT và dưới 500 trđ thì không lập BCKTKT.
Trong trường hợp này bạn tính toán chi phí lập BCKTKT theo hướng dẫn tại bảng số 3 của Quyết định 957 để thực hiện

sontvbg

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Cái này cũng còn tùy bạn ah, về các văn bản của bộ thì như anh Đinh Tấn Linh nói những mỗi tỉnh cũng có nhưng văn bản riêng phù hợp với điều kiện riêng của tỉnh. Riêng em tỉnh Bắc Giang thì trường hợp này k phải lập báo cáo KTKT, hệ số thiết kế bản vẽ thi công x3,6%*50%. Tỉnh em còn quy định là công trình nào có TMĐT<200tr thì cũng chẳng cần phải thẩm tra, quản lý dự án làm gì. Đỡ tốn kém

nguyenxuandoi

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Cái này cũng còn tùy bạn ah, về các văn bản của bộ thì như anh Đinh Tấn Linh nói những mỗi tỉnh cũng có nhưng văn bản riêng phù hợp với điều kiện riêng của tỉnh. Riêng em tỉnh Bắc Giang thì trường hợp này k phải lập báo cáo KTKT, hệ số thiết kế bản vẽ thi công x3,6%*50%. Tỉnh em còn quy định là công trình nào có TMĐT<200tr thì cũng chẳng cần phải thẩm tra, quản lý dự án làm gì. Đỡ tốn kém
Cái màu đỏ nó ở đâu thế ông. Vẽ đi, vẽ lại, sửa đi, sửa lại vất vả hơn vẽ mới 50% thì CĐT tự vẽ cho lành.

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Chưa nhân thêm hệ số công trình thiết kế sửa chữa cho họ, còn đòi cắt 50% nữa. Không biết bác Sơn lấy đâu công thức đó???

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao

Tại sao lại nhân với 50% được hưởng bạn nhỉ? Điều quan trọng là căn cứ nào UBND tỉnh bạn quy định điều này, thực tế dân thiết kế cũng biết thiết kế các công trình cải tạo sửa chữa "mệt" hơn thiết kế xây dựng mới nhiều, phải tính toán kỹ lưỡng hệ số an toàn trong quá trình thực hiện sửa chữa nếu đụng đến phần kết cấu công trình cũ.
Theo quy định của QĐ 957 thì:
- Trường hợp cải tạo, sửa chữa, mở rộng có tính toán kết nối với dây chuyền công nghệ của công trình hiện có: điều chỉnh định mức chi phí với hệ số K = 1,2.
Như vậy, có tính toán kết nối với dây chuyền công nghệ của công trình hiện có thì được nhân thêm hệ số 1,2; Công trình bạn nêu ra sửa chữa đơn thuần chắc là không có kết nối dây chuyền công nghệ gì nêu trên, vì vậy tính toán theo hệ số trong QĐ 957 cho đơn vị tư vấn là hợp lý nhất

namphamj

Thành viên mới
Chào các Bác!
các bác có ai đã lập dự toán chi phí lập quy hoạch chưa? bác nào làm rồi hướng dẫn giúp em!
Theo thông tư 01/2013 Hướng dẫn xác định, quản lý chi phí quy hoạch xây dựng và quy hoạch đô thị
Phần II hướng dẫn lập dự toán chi phí:
Ctv = Ccg + Cql + Ck + TN + VAT + Cdp
em cũng không hiểu lập Ccg: chi phí chuyên gia được tính như thế nào?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới