Cách tính dự phòng trượt giá theo chỉ số xây dựng

• Khởi xướng vansd
  • Ngày gửi
V

vansd

Guest
Theo thông tư 05/2007/TT-BXD thì đối với dự án có thời gian thực hiện trên 2 năm chi phí dự phòng được xác định bằng 2 yếu tố: Dự phòng cho khối lượng phát sinh và dự phòng cho yếu tố trượt giá.
Dự phòng cho yếu tố trượt giá được xác định dự trên chỉ số giá xây dựng bình quân của 3 năm gần nhất.
VD: chỉ số giá xây dựng của khu vực Hà Nội Năm 2004 đến năm 2007 so với năm 2000 lần lượt là: 121, 127, 140, 155.
Thời gian thực hiện dự án dự kiến là 4 năm.
Vậy chi phí dự phòng yếu tố trượt giá là bao nhiêu và cách tính toán như thế nào?.
Mong các bác tính toán giúp em với.

T

thanhut04

Guest
bạn nào cho mình hỏi, mình muốn tìm hệ số trượt giá năm 2008, bằng bao nhiêu???? và mình có thể search nó ở đâu????
cám ơn các bạn nhiều lắm!!!!
mình cần gấp lắm....

Beolatdat

Thành viên mới
Các bạn giải thích cho mình biết về công thức điều chỉnh giá của Thông tư 06/2007/TT-BXD với! Mình đọc nhưng chưa hiểu. Mình đang rất cần, giúp mình với nhé! Cảm ơn các bạn!

nguyễn thị toàn

Thành viên mới
Cách tính chỉ số trượt giá

Các bác ơi, e có dự án, Thời điểm lập dự án là 2010 dự tính giữa năm 2011 mới thi công . Tg thi công 2 năm thì để hoàn thành công trình cũng tới năm 2013. Vâỵ để tính trượt giá ctrình này như thế nào? Vốn dự kiến tại thời điểm này là 90 tỷ.

xuantruong2028

Thành viên mới
Ai biết cách tính khả năng biến động của các yếu tố chi phí giá cả trong khu khu vực và quốc tại thông tư 04/2010 giúp tôi với, tài liệu để tham khảo cách tính này?

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Cần đặt câu hỏi rõ hơn

Ai biết cách tính khả năng biến động của các yếu tố chi phí giá cả trong khu khu vực và quốc tại thông tư 04/2010 giúp tôi với, tài liệu để tham khảo cách tính này?
Bạn cần đặt câu hỏi rõ hơn thì các đồng nghiệp mới có thể trao đổi / tư vấn đúng ý hỏi của bạn.

vietdung_tht

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Các bác ơi, e có dự án, Thời điểm lập dự án là 2010 dự tính giữa năm 2011 mới thi công . Tg thi công 2 năm thì để hoàn thành công trình cũng tớinawm 2013. Vâỵ để tính trượt giá ctrinh này như thế nào. vốn dự kiến tại thời điểm này là 90 tỷ.

Vì đây là dự án có thời gian thi công dài, dài hơn 2 năm kể từ khi lập dự án đến khi hoàn thành đưa công trình vào sử dụng nên bạn phải tính dự phòng yếu tố trượt giá. Bạn tham khảo cách tính trong TT04/2010 TT-BXD.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Vì đây là dự án có thời gian thi công dài, dài hơn 2 năm kể từ khi lập dự án đến khi hoàn thành đưa công trình vào sử dụng nên bạn phải tính dự phòng yếu tố trượt giá. Bạn tham khảo cách tính trong TT04/2010 TT-BXD.
Hiện tại theo Thông tư 04/2010/TT-BXD không chia thời gian tính dự phòng cho yếu tố trượt giá theo thời gian >2 năm hoặc <2 năm thi công nữa. Mọi công trình đều phải tính dự phòng cho yếu tố trượt giá dù thời gian thi công bao nhiêu lâu.

vietdung_tht

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Hiện tại theo Thông tư 04/2010/TT-BXD không chia thời gian tính dự phòng cho yếu tố trượt giá theo thời gian >2 năm hoặc <2 năm thi công nữa. Mọi công trình đều phải tính dự phòng cho yếu tố trượt giá dù thời gian thi công bao nhiêu lâu.

cám ơn anh Thế Anh. Nhưng em thấy trong TT04/2010/TT-BXD chỉ dẫn khi tính DP2 như sau:
Chú giải:
T: độ dài thời gian thực hiện công trình (năm)
Vt: vốn đầu tư thực hiện dự án năm thứ t
I(xdctbq): mức độ trượt giá bình quân 3 năm gần đây
Vậy theo anh nếu công trình thi công <=1 năm thì các yếu tố trên xác định như thế nào?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới