Cách tính giá nhân công như vậy liệu đã ổn chưa?

rekids

Thành viên mới
Xin chào các bạn.Mình mới tập làm dự toán công trình dc 2 tháng thôi.Vì trước đó mình đã đi thi công nhiều nên phần tiên lượng mình làm khá tốt.Tuy nhiên mình đang còn vướng mắc ở chỗ đơn giá nhân công.Cụ thể mình đang sử dụng chương trình dự toán DELTA 8x,khi mình nhập dữ lieu đầu vào với mức lương tối thiểu vùng theo nghị định 70 Cp thì phần đơn giá nhân công bậc 3/7 nhóm 1 có giá khoảng 217.000 đồng/công.Sau đó mình qua bảng giá TB và chỉnh lại phần đơn giá nhân công bậc 3/7,bậc 3.5/7,bậc 4/7.Khi qua phần Chiết tính thì hệ số nhân công mình để = 1.Như vậy là đã xong phần đơn giá nhân công chưa các anh????hay là phải làm thao tác nào nữa?Xin các Pro chỉ giáo.^^:D:D

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Hjc. Bạn phải hiểu bản chất của các phương pháp lập dự toán. PM hỗ trợ thui.
Tính giá NC; nếu bạn áp dụng đơn giá tỉnh thì nhân công trong bảng THKP là tính theo bù giá
Bù giá nhân công thường có 2 cách tính:
1. Bình quân gia quyền: điều chỉn theo hệ số nc; Knc--> lúc này thì ko cần quan tâm đến nc ở các bảng khác. Bạn chỉ lấy NC trong bảng dự toán x hệ só Knc.
2. Tính theo bù giá: chênh lệch nhân công --> Nhân công sẽ lấy ở bảng chệnh lệch va hệ số để =1.

Last edited by a moderator:

rekids

Thành viên mới
vậy thông số của giá nhân công trong dữ liệu đầu vào ko cần chỉnh hả?vẫn để là 450 à??

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
vậy thông số của giá nhân công trong dữ liệu đầu vào ko cần chỉnh hả?vẫn để là 450 à??
Bạn điều chỉnh dữ liệu đầu vào để điều chỉnh nc ca máy. Tính giá ca máy theo bù giá mà.

maiquoctuan

Thành viên có triển vọng
theo mình chỉ điều chỉnh nhân công theo hệ số tùy thuộc vào từng vùng theo quy định của nghị định 70,còn bù giá ca máy thì theo thông tư 06 là đơn giản và dễ hiểu nhất.PM Delta 8.x thì chỉ cần vào thông báo giá đánh dấu là tự nhập.:cool: