Tài liệu nào nói về cách tính ta luy đào đất là 30% hay nhân hệ số 1,3 ?

HCT

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn nào có tài liệu nào nói về cách tính ta luy đào đất là 30% cho mình xin với. Mình Xin cảm ơn rất nhiều.

doanhop

Thành viên rất triển vọng
Theo mình không có tài liệu nào nói đào đất taluy la 30% đâu bạn ah. Ban phải căn cứ vào kích thước hình học của khối đào.
Mình có thể đưa ví dụ đào một móng băng đơn giản: Chiều cao đào 3m, mái ta luy 1:1,5 chiều rộng đáy là B. nếu như vậy % đào taluy hoàn toàn phụ thược vào B: Nếu B=0, Khối lượng đào đất taluy là 100%, Nếu B càng tăng thì khối lượng(%) đào đắp đất taluy càng giảm. vì vậy đã và sẽ không có quy tài liệu nào nói đào đất taluy 30% cả. có trăng chỉ là theo kinh nghiệm tạm tính 30% mà thôi.
Trên đây là ý kiến của mình mong các bạn đồng nghiệp bổ sung thêm.

HCT

Bạn mình đi quyết toán bị cắt về vụ này vì từ trước ko bị cắt bao giờ cả nên hỏi mình xin tài liệu đó và mình cũng đã nghĩ và giải thích cho bạn mình như bạn. Theo TCVN 4447:1987 thì căn cứ vào loại đất và chiều sâu hố đào mà có mái ta luy khác nhau và chắc theo kinh nghiệm thì lấy trung bình là 30%. Thường thì mình cũng chưa thấy trường hợp nào bị cắt về vụ này cả nên bạn mình chắc gặp phải "đối tượng nguyên tắc" rồi. Mình xin ảm ơn bạn nhiều.

islamabad

Công thức tính taluy 30% là theo kinh nghiệm của dân kỹ thuật thi công. Các bác làm HS mà cứ bám vào đấy mà không giải trình đầy đủ thì nó cắt là phải, theo tôi nên lập bảng tính chi tiết tại sao nó dư lên 30% là ra vấn đề ngay thôi( tôi đã từng làm như thế và đã được chấp nhận). Ví dụ đào một hố móng để làm trụ bê tông kích thước 1x1x1 m3 thì phải đào mở rộng taluy ra. Lúc này cần tính được mở rộng đáy ra bao nhiêu ( thông thường là rộng ra 20cm ở phần đáy) và góc mái taluy vào khoảng 60độ so với phương ngang( mặt bằng). Sau đó là tính thể tích đào của hình khối thực tế này ra sẽ thấy ngay thôi. Nơi nào thoáng thì áp dụng 30% luôn, nhưng CĐT chấp nhận còn kiểm toán chấp nhận hay không là chuyện khác, cho nên cứ áp dụng công thức tính ra cho chắc ăn, không bên nào bắt bẻ được.
Mọi người có ý kiến khác thì xin chỉ giáo.

haianhqng

Thành viên mới
Kiểm toán thường chấp nhận như thế nào hả bác?

Kiểm toán nó ko thấy tính = kích thước hình học là coi như ko mở mái, taluy. ko cãi thêm. mình làm với thanh tra BXD và kiểm toán nhà nước rồi nên mọi thứ cứ phải chứng minh = con số tính toán, cứ % mà chơi là cắt hết cãi.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Đúng quá. Làm gì có chuyện tính đào taluy là 30%. Chả có cơ sở nào cả. Taluy có m=? thì tính bằng đó chứ! Phải tính toán trên hình vẽ hết!

nguyenducloc12

Thành viên mới
em có hình vẽ chỉ thể hiện kik thước đáy móng thì tính kiểu gì?

gadaubacqt

Thành viên có triển vọng
Phải vẽ hình học ra để giải trình thôi ...chứ có luật nào là cho tính 30% đâu .

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới