Cán bộ công chức có được ký hợp đồng với đơn vị bên ngoài trong thi tuyển thiết kế kiến trúc không?

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
Bên em là Chủ đầu tư thi tuyển thiết kế kiến trúc công trình, trong quá trình thi tuyển bên em có mời các thành viên (Giảng viên trường Đại học xây dựng, kiến trúc, Sở xây dựng) tham gia chấm thi. Vậy em xin hỏi quý các anh chị như sau:
1. Em đang băn khoăn là các thành viên của sở là công chức làm trong nghành xây dựng thì đã được hưởng lương từ NSNN thì trong thời gian được cơ quan cử sang bên em làm việc thì Bên em và các thành viên đó nếu ký hợp đồng có vi phạm pháp luật không? Nếu không thì cách trả thù lao cho các thành viên như thế nào
2. Tương tự như vậy các giảng viên trường Đại học bên bên em có phải làm hợp đồng không?
Em xin bổ sung thêm: Các thành viên trong Sở xây dựng sang giúp bên em thi tuyển có công văn giới thiệu của Sở xây dựng, các Giảng viên trường XD, kiến trúc bên em mời cá nhân. Cấp quyết định đầu tư đã phê duyệt dự toán cho các thành viên.
Xin trân trọng cảm ơn!

Last edited by a moderator:

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Việc này bạn làm bảng kê để trả thù lao cho những người trực tiếp tham gia thôi.
Cũng giống như trong đấu thầu, tổ chuuyên gia đấu thầu đuợc thành lập từ các thành viên của các đơn vị chức năng liên quan.
Mọi người tiếp tục thảo luận tiếp nhé!

H

happy

Guest
Bên em là Chủ đầu tư thi tuyển thiết kế kiến trúc công trình, trong quá trình thi tuyển bên em có mời các thành viên (Giảng viên trường Đại học xây dựng, kiến trúc, Sở xây dựng) tham gia chấm thi. Vậy em xin hỏi quý các anh chị như sau:
1. Em đang băn khoăn là các thành viên của sở là công chức làm trong nghành xây dựng thì đã được hưởng lương từ NSNN thì trong thời gian được cơ quan cử sang bên em làm việc thì Bên em và các thành viên đó nếu ký hợp đồng có vi phạm pháp luật không? Nếu không thì cách trả thù lao cho các thành viên như thế nào
2. Tương tự như vậy các giảng viên trường Đại học bên bên em có phải làm hợp đồng không?
Em xin bổ sung thêm: Các thành viên trong Sở xây dựng sang giúp bên em thi tuyển có công văn giới thiệu của Sở xây dựng, các Giảng viên trường XD, kiến trúc bên em mời cá nhân. Cấp quyết định đầu tư đã phê duyệt dự toán cho các thành viên.
Xin trân trọng cảm ơn!

Pháp luật không cấm, chỉ trù 2 điều sau:
- Thứ nhất là mối quan hệ họ hàng hoặc gì đó.. như điều 12 Luật Đấu thầu ;
- Thứ hai là 1 người không được làm giám đốc 2 công ty

Có nhiều cách để thực hiện vướng mắc của bạn như trên, sau đây là 2 cách hay được thực hiện:
1. Cách 1: Công ty bạn ký hợp đồng tư vấn với các cá nhân đó (hợp đồng trọn gói hoặc theo ngày công). Chú ý thương thảo về vấn đề thuế thu nhập cá nhân do ai nộp nhé.

2. Cách 2: lập 1 bảng kê chi phí (liệt kê mức "bồi dường" cho từng cá nhân), đưa cấp có thẩm quyền duyệt. Khi nhận tiền thì bất họ ký vào.

Nên làm theo cách 1 cho chặt chẽ và đừng chi tiền quá định mức ở 1751 cũ và nay là 957 là ok.

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Cái này là do các đơn vị cử thành viên tham gia nên khi quyết toán bạn phải chuyển kinh phí cho các thành viên trong hội đồng cũng như tổ công tác giúp việc tham gia theo đúng quy định, tớ đồng ý với cách thứ 2 của bạn happy đưa ra vì cách này, lập 1 bảng kê số buổi tham gia mà mức bồi dưỡng được duyệt theo quy định của nhà nước(thường thì mức bồi dưỡng thực sẽ cao hơn so với mức quy định nhưng mình sẽ chế biến để hợp lý hoá khoản này, tăng số buổi làm việc lên chẳng hạn:cool:) và các bên có ký tên và có biên bản làm việc theo đúng quy định.

vinhnd83

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Xin trân trọng cảm ơn!

Theo Điều 14 của Luật công chức thì: "Công chức được tham gia các hoạt động kinh tế, xã hội". Tuy nhiên, theo điều 20 của Luật công chức và điều 13 của Luật doanh nghiệp thì "Cán bộ công chức không được tham gia sản xuất kinh doanh" và "công chức không được thành lập và quản lý doanh nghiệp". Do đó, mình nghĩ bên bạn ký hợp động chuyên gia với các công chức thì không vấn đề gì cả.

Còn giá trị hợp đồng, như mọi người đã phân tích, tốt nhất bạn lập một cái dự toán (số ngày công, lương theo quy định nhà nước, các phụ cấp, chi phí đi lại, chi phí liên lạc....) và trình cấp thẩm quyền phê duyệt. Căn cứ vào dự toán được duyệt bạn ký hợp đồng với các chuyên gia để tổ chức thực hiện. [FONT=&quot]
[/FONT]

Bạn tham khảo thêm Luật công chức và Luật doanh nghiệp mà mình gửi kèm theo dưới đây.

File đính kèm

• LUAT 081113 22-2008-QH12 Luat can bo cong chuc.DOC
    183,5 KB · Đọc: 133
  • LUAT 051129 06-2005-QH11 Luat Doanh nghiep.DOC
    585,5 KB · Đọc: 130

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới