Căn cứ pháp lý để thanh toán phần giá trị khối lượng phát sinh

dutoan_gxd

Thành viên mới
Minh đang gặp phải một tình huống này. Mới đầu tưởng đơn giản, thế nhưng mà cuối cùng lại không dễ như mình tưởng. Mình khoan cọc nhồi, phát sinh vào lớp đá không có trong hợp đồng (Cần phải chú ý lớp đá này có trong Báo cáo khảo sát địa chất của công trình). Vậy là mình cứ hùng hục lập biên bản hiện trường cùng với Tư vấn giám sát và Tư vấn thiết kế rồi báo bằng miệng với Chủ đầu tư (Cứ nghĩ là đã có trong kết quả của Khảo sát địa chất rồi thì đương nhiên phải được hưởng phát sinh). Chủ đầu tư thì đương nhiên quá cao thủ, không nói gì cả và vẫn để mình tiếp tục làm để tránh ảnh hưởng đến tiến độ. Nhoáng một cái, mình đã khoan xong phần cọc nhồi và đi vào thanh toán thì Chủ đầu tư mới nói rằng mình không có căn cứ pháp lý để chứng minh với Chủ đầu tư cũng như không có Văn bản của Nhà thầu thông báo với Chủ đầu tư về việc có phát sinh công việc ngoài dự thầu. Cho nên Chủ đầu tư không biết và không ký bất cứ một bảng khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng nào để Nhà thầu được thanh toán cả mà chỉ xác nhận phần khối lượng có trong hợp đồng.
Híc.... Mình đã quá chủ quan và hơi non trong cách xử lý. Cái giá phải trả của mình bây giờ rất "đắt" các bạn ạ.
Mong các "cao thủ" trong Giaxaydung.vn của chúng mình cùng bắt tay vào giải quyết vấn đề này giúp mình đồng thời giúp tất cả mọi người đang và sẽ có thể gặp trong quá trình làm việc. Cảm ơn tất cả những người bạn mới của Tôi.

M

minhviet

Guest
Chắc bạn mới đi thi công nên tình huống này mới xảy ra với bạn. Vì thông thường trong bản vẽ thiết kế thi công bao giờ cũng vẽ rất rõ là cọc khoan nhồi phải khoan đến lớp đất nào là đc (Lưu ý không quy định chiều sâu đâu nhé) và bạn lại còn phải xem lại trong dự toán có khối lượng khoan vào lớp đá cứng nữa hay không? lúc đó mới đi đến quyết định khoan tiếp hay phải xử lý thiết kế. Mà xử lý thiết kế bạn phải báo cáo với CĐT để TVTK xử lý bằng văn bản hoặc ghi vào nhật ký mới tiếp tục làm đc. Ở đây mình thấy CĐT ko sai mà do bạn nắm quy trình ko kỹ nên bị lố (mà nếu bạn có báo với ông CĐT bằng miệng rồi mà ông ý giờ dở mặt thì CĐT cũng bẩn thật :D). Do vậy tốt nhất là trước mắt xác nhận khối lượng có làm đã, sau đó dùng biện pháp mềm dẻo để tác động nếu không đc thì xem như đó là bài học đắt giá rồi.

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
Vậy là mình cứ hùng hục lập biên bản hiện trường cùng với Tư vấn giám sát và Tư vấn thiết kế rồi báo bằng miệng với Chủ đầu tư (Cứ nghĩ là đã có trong kết quả của Khảo sát địa chất rồi thì đương nhiên phải được hưởng phát sinh).
Cái anh này đúng thật là... Chữ ký của đại diện chủ đầu tư là quan trọng nhất trong biên bản XLKT mà lại không đưa vào. Đúng là tiên trách kỷ, hậu trách nhân... Chủ đầu tư đã nói vậy rồi thì cố thương thảo, cùng xử lý. Còn họ vẫn không đồng ý thì cho phép tôi thành thật chia buồn cùng gia quyến.

hunter225

Quản trị cấp cao
Minh đang gặp phải một tình huống này. Mới đầu tưởng đơn giản, thế nhưng mà cuối cùng lại không dễ như mình tưởng. Mình khoan cọc nhồi, phát sinh vào lớp đá không có trong hợp đồng (Cần phải chú ý lớp đá này có trong Báo cáo khảo sát địa chất của công trình). Vậy là mình cứ hùng hục lập biên bản hiện trường cùng với Tư vấn giám sát và Tư vấn thiết kế rồi báo bằng miệng với Chủ đầu tư (Cứ nghĩ là đã có trong kết quả của Khảo sát địa chất rồi thì đương nhiên phải được hưởng phát sinh). Chủ đầu tư thì đương nhiên quá cao thủ, không nói gì cả và vẫn để mình tiếp tục làm để tránh ảnh hưởng đến tiến độ. Nhoáng một cái, mình đã khoan xong phần cọc nhồi và đi vào thanh toán thì Chủ đầu tư mới nói rằng mình không có căn cứ pháp lý để chứng minh với Chủ đầu tư cũng như không có Văn bản của Nhà thầu thông báo với Chủ đầu tư về việc có phát sinh công việc ngoài dự thầu. Cho nên Chủ đầu tư không biết và không ký bất cứ một bảng khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng nào để Nhà thầu được thanh toán cả mà chỉ xác nhận phần khối lượng có trong hợp đồng. Híc....Mình đã quá chủ quan và hơi non trong cách xử lý. Cái giá phải trả của mình bây giờ rất "đắt" các bạn ạ. Mong các "cao thủ" trong Giaxaydung.vn của chúng mình cùng bắt tay vào giải quyết vấn đề này giúp mình cùng tất cả mọi người đang vã sẽ có thể gặp trong quá trình làm việc. Cảm ơn tất cả những người bạn mới của Tôi.
Như bác Quite nói ở trên thì đúng là bạn sai lầm ở BB xử lý kỹ thuật, biên bản này phải được CĐT hay đại diện CĐT chấp nhận rùi mới thi công tiếp, mà đúng là CĐT bên bạn cũng cao thủ đấy, bây giờ tôi ( cũng là bên nhà thầu thi công như bạn) nên khuyên bạn trình với Sếp, sếp sẽ có cách mềm đi làm việc với CĐT, mà nếu bên bạn được thanh toán KLPS này thì mấy bác cũng "lấy 1 ít" hoặc là phải dùng quan hệ uy quyền hơn đè lại mấy anh CĐT...
Bên tôi lúc xưa, thi công cái tầng hầm, đào xuống toàn là sình, bùn... trong bản vẽ địa chất chả có, cũng làm BB XLKT, CĐT chấp nhận duyệt, thế mà sau này làm thủ tục PS còn bị mất anh hành cho tơi tả... Tất nhiên, là mấy anh sẽ ko bắt bẻ pháp lý nhưng mấy anh cứ bảo để anh kiểm tra lại khối lượng, đơn giá, kiểm tra mất vài tháng tươi...:)).
Còn trường hợp của bạn, bị vướng ngay vòng đầu, nên giờ thì tôi nghĩ bạn không đủ thẩm quyền để giải quyết tiếp rùi...

Quiet Quasimodo

Cho nên bàn thêm với các anh, nếu công trình có phát sinh mà nhà thầu có thể bỏ tiền ra để tự giải quyết cho xong việc, bảo đảm tiến độ thì cứ làm.

Còn nếu muốn thanh toán thì tốt nhất là làm biên bản. Và quan trọng nhất là bắt ông có thẩm quyền của chủ đầu tư ký vào đấy. Nếu ở công trường chưa thể làm được ngay thì mang nhật ký thi công ra, bảo ông chủ đầu tư xác nhận mấy chữ vào đấy cho... chắc cờ.

Tôi đoán, ông chủ đầu tư trong trường hợp của anh này, giờ ngồi rung đùi, vuốt râu và phán một câu xanh rờn: Đã lừa được 1 con gà!

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Ở đây bạn còn có 1 cái phao nho nhỏ, đó là biên bản hiện trường lập giữa nhà thầu, TVTK và Tư vấn giám sát (đại diện hợp pháp của CĐT tại hiện trường). Căn cứ vào đây bạn có thể làm việc với TVTK để lập hồ sơ và dự toán phát sinh, qua đó đề nghị CĐT duyệt. Tất nhiên việc này phải hết sức mềm dẻo và chịu mất 1 khoản lệ phí kinh nghiệm.

Quiet Quasimodo

Ở đây bạn còn có 1 cái phao nho nhỏ, đó là biên bản hiện trường lập giữa nhà thầu, TVTK và Tư vấn giám sát (đại diện hợp pháp của CĐT tại hiện trường). Căn cứ vào đây bạn có thể làm việc với TVTK để lập hồ sơ và dự toán phát sinh, qua đó đề nghị CĐT duyệt. Tất nhiên việc này phải hết sức mềm dẻo và chịu mất 1 khoản lệ phí kinh nghiệm.
Anh này nói hay hơn hát chèo. Thằng TVTK có dám lập hồ sơ phát sinh hay không phải do chủ trương của ông chủ đầu tư. Tư vấn thiết kế mà tự động lập, lên còn bị chủ đầu tư đuổi thẳng cổ. Cho nên cái phao duy nhất là ở ông chủ đầu tư, được hay không là do ông ta, không liên quan tý nào đến thằng TVTK cả.

huyphan

Thành viên rất năng động
Minh đang gặp phải một tình huống này. Mới đầu tưởng đơn giản, thế nhưng mà cuối cùng lại không dễ như mình tưởng. Mình khoan cọc nhồi, phát sinh vào lớp đá không có trong hợp đồng (Cần phải chú ý lớp đá này có trong Báo cáo khảo sát địa chất của công trình). Vậy là mình cứ hùng hục lập biên bản hiện trường cùng với Tư vấn giám sát và Tư vấn thiết kế rồi báo bằng miệng với Chủ đầu tư (Cứ nghĩ là đã có trong kết quả của Khảo sát địa chất rồi thì đương nhiên phải được hưởng phát sinh). Chủ đầu tư thì đương nhiên quá cao thủ, không nói gì cả và vẫn để mình tiếp tục làm để tránh ảnh hưởng đến tiến độ. Nhoáng một cái, mình đã khoan xong phần cọc nhồi và đi vào thanh toán thì Chủ đầu tư mới nói rằng mình không có căn cứ pháp lý để chứng minh với Chủ đầu tư cũng như không có Văn bản của Nhà thầu thông báo với Chủ đầu tư về việc có phát sinh công việc ngoài dự thầu. Cho nên Chủ đầu tư không biết và không ký bất cứ một bảng khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng nào để Nhà thầu được thanh toán cả mà chỉ xác nhận phần khối lượng có trong hợp đồng.
Híc.... Mình đã quá chủ quan và hơi non trong cách xử lý. Cái giá phải trả của mình bây giờ rất "đắt" các bạn ạ.
Mong các "cao thủ" trong Giaxaydung.vn của chúng mình cùng bắt tay vào giải quyết vấn đề này giúp mình đồng thời giúp tất cả mọi người đang và sẽ có thể gặp trong quá trình làm việc. Cảm ơn tất cả những người bạn mới của Tôi.

Tiên trách kỷ hậu trách nhân bạn ạ. Với những cái gì liên quan đến tiền thì phải đưa "Ông Chủ nợ-CĐT" vào BB để ổng thanh toán cho mình sau này.
Ông Chủ đầu tư này hay nhỉ, Đại diện giám sát ông thuê rồi, họ ký rành rành dưới BB phát sinh KL/ Xử lý hiện trường đó. Bạn có ghi rõ nhật ký công trình không, Có thể lấy cho ổng xem một số thanh toán KL đá cho đơn vị khoan cọc nhồi, Hình ảnh bãi thải đá sau khi khoan...
Cơ bản là ông này hơi quá đáng, nhà thầu ít khi thanh toán láo KL mà không có trong thi công. Có thể ổng đòi % gì gì đó trong KL thanh toán này. Bạn ném đá dò đường xem thử.
Nếu khó quá bạn nên kiếm KL chỗ khác bù lại. Công trình còn nhiều hạng mục lớn nữa, lo gì...

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Quan điểm của các anh ở trên đa số là trách nhà thầu nhỉ? Theo em thì nhà thầu đáng trách 1 thì ông CĐT đáng trách 10.
Làm ăn cái kiểu trẻ con, tức thời ấy thì chắc cũng chỉ thu được cái bánh, cái kẹo, tuy nhiên sau này sẽ mất đi cả thùng bánh, thùng kẹo.:))

huyphan

Thành viên rất năng động
Quan điểm của các anh ở trên đa số là trách nhà thầu nhỉ? Theo em thì nhà thầu đáng trách 1 thì ông CĐT đáng trách 10.
Làm ăn cái kiểu trẻ con, tức thời ấy thì chắc cũng chỉ thu được cái bánh, cái kẹo, tuy nhiên sau này sẽ mất đi cả thùng bánh, thùng kẹo.:))

Bạn nói thế chứ đi làm thi công rồi thì biết, tức anh ách mà không có chứng cứ để đòi nợ. Âu cũng là cái phận làm thuê cho ông chủ khó tính, nó vặn nó vẹo, chê hết chỗ này lại chỗ khác. Do vậy, làm ăn với nhau phải kỹ lưỡng, không nói mồm được đâu. Ông ấy bảo mình bằng mồm thì mình lanh lẹ viết ngay vô sổ tay hay lập cái biên bản, chìa ra cho ổng ký liền tay. Lời nói gió bay mà...
Bây giờ mật ít ruồi nhiều, bỏ cả mớ tiền ra làm chưa lấy đồng nào tự nhiên gây chuyện với CĐT coi sao đặng? "Mày không làm tao thanh lý hợp đồng, tao thuê thằng khác làm..."- CĐT bảo thế là thường ngày ở huyện...hehehe

Last edited by a moderator:

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Hi bác CE114-04.
Thực ra ở góc độ quản lý thì đúng là Chủ đầu tư cũng đáng trách. Tuy nhiên tính đi thì cũng tính lại, sự cố đó nếu không có biên bản sử lý có xác nhận của Chủ đầu tư thì đến ngay cả Chủ đầu tư cũng không thể đồng ý cho thanh toán. Vấn đề đặt ra là sự cố đó mọi người đều biết cả, vấn đề là ta làm thế nào để Chủ đầu tư xác nhận lại là nan giải.

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Bạn nói thế chứ đi làm thi công rồi thì biết, tức anh ách mà không có chứng cứ để đòi nợ. Âu cũng là cái phận làm thuê cho ông chủ khó tính, nó vặn nó vẹo, chê hết chỗ này lại chỗ khác. Do vậy, làm ăn với nhau phải kỹ lưỡng, không nói mồm được đâu. Ông ấy bảo mình bằng mồm thì mình lanh lẹ viết ngay vô sổ tay hay lập cái biên bản, chìa ra cho ổng ký liền tay. Lời nói gió bay mà...
Bây giờ mật ít ruồi nhiều, bỏ cả mớ tiền ra làm chưa lấy đồng nào tự nhiên gây chuyện với CĐT coi sao đặng? "Mày không làm tao thanh lý hợp đồng, tao thuê thằng khác làm..."- CĐT bảo thế là thường ngày ở huyện...hehehe

Mình cũng đi thi công đấy chứ? Chỉ là chưa thấy ông CĐT nào ba trợn thế thôi. Có báo cáo bằng lời, có TVGS và TVTK kí biên bản hiện trường thế mà k chịu chấp nhận. CĐT là người thuê TVGS, khi TVGS kí rồi mà còn xem như tờ giấy lộn thì còn nói năng gì nữa?

huyphan

Thành viên rất năng động
Mình cũng đi thi công đấy chứ? Chỉ là chưa thấy ông CĐT nào ba trợn thế thôi. Có báo cáo bằng lời, có TVGS và TVTK kí biên bản hiện trường thế mà k chịu chấp nhận. CĐT là người thuê TVGS, khi TVGS kí rồi mà còn xem như tờ giấy lộn thì còn nói năng gì nữa?

Lẽ thường, CĐT và TC hiểu nhau từ ánh mắt đến trái tim. Song cũng vì "không hiểu nhau" hoặc "anh em nội bộ của CĐT" chơi nhau nên mới có tình huống trên làm anh em mình ngồi chém như thế này. hì

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới