Cần mọi người giúp đỡ về việc thanh toán thép nối buộc trong thi công.

alo12

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Mình có một vấn đề khi thanh toán mong mọi người giúp đỡ và cho ý kiến:
- trong định mức 1776 quy định" Công tác sản xuất, lắp dựng cốt thép được định mức cho 1 tấn cốt thép đã bao gồm hao hụt thép ở khâu thi công, chưa bao gồm thép nối chồng, thép chống giữa các lớp cốt thép, thép chờ và các kết cấu thép phi tiêu chuẩn chôn sẵn trong bê tông." nhưng khi mình thanh toán TVGS chỉ tính nối buộc cho các cấu kiện có chiều dài lớn hơn 11,7m (lớn hơn 11,7 tính một lần nối, > 23,4m tính 2 lần nối ...) xin hỏi mọi người TVGS tính như thế có đúng không? các phần nối buộc của cấu kiện <11,7 m khi đó tính như thế nào?

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Mình có một vấn đề khi thanh toán mong mọi người giúp đỡ và cho ý kiến:
- trong định mức 1776 quy định" Công tác sản xuất, lắp dựng cốt thép được định mức cho 1 tấn cốt thép đã bao gồm hao hụt thép ở khâu thi công, chưa bao gồm thép nối chồng, thép chống giữa các lớp cốt thép, thép chờ và các kết cấu thép phi tiêu chuẩn chôn sẵn trong bê tông." nhưng khi mình thanh toán TVGS chỉ tính nối buộc cho các cấu kiện có chiều dài lớn hơn 11,7m (lớn hơn 11,7 tính một lần nối, > 23,4m tính 2 lần nối ...) xin hỏi mọi người TVGS tính như thế có đúng không? các phần nối buộc của cấu kiện <11,7 m khi đó tính như thế nào?
Trong thiết kế khi nối thép thì chiều dài >11.7m thì thường TVTK mới tính nối. Còn nhỏ hơn không tính đoạn nối. Vấn đè này cũng có lý của nó. Và trong định mức đã tính hao hụt ở trong khi thi công nên ai tổ hợp cắt thép tốt thì hao hụt ít và đoạn nối ít. Nếu KL nhiều quá bạn có thể đề xuất với CĐT xem sao.

alo12

thế có nghĩa là TVGS đúng à bác. Vậy mình phải phê duyệt detail thép với TVGS và CĐT thì mới có căn cứ tính nối buộc cho các cấu kiện nhỏ hơn 11.7m nhỉ

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
thế có nghĩa là TVGS đúng à bác. Vậy mình phải phê duyệt detail thép với TVGS và CĐT thì mới có căn cứ tính nối buộc cho các cấu kiện nhỏ hơn 11.7m nhỉ
cái này mình chưa gặp tình huống này lắm. vì mình có làm nối thép ngắn hơn 11,7 mà. vì khi mình Tổng hợp lượng thép thi công và thép dự toán thấy chênh nhau KL không đáng kể chỉ khoảng 1% nên cũng không để ý lắm. Vì khi thi công có thể giảm khoảng cách ở 1 số vị trí nên cái lọ bù cái chai thui.

alo12

còn ai có ý kiến nào khác không nhỉ giúp mình với. có lẽ nào họ lại đúng

ngocminhcold

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
còn ai có ý kiến nào khác không nhỉ giúp mình với. có lẽ nào họ lại đúng
Dúng là cái chắc bạn ạ. Vì nếu tổng chiều dài thép cây toàn công trình của bạn cần dùng là 11.700,0m khi đó bạn dùng 1.000,0+(30*d) cây thép nối lại (30*d) là chiều dài đoạn nối, còn số đoạn nối thì tất nhiên là bằng 1.000,0 đoạn rồi và đã được TVTK và TVGS công nhận. Khi nối xong bạn xẽ được 01 "Cây thép" đúng bằng tổng chiều dài thép công trình cần dùng, như vậy thì bạn gia công các thanh cần thiết là thoải mái làm gì còn đoạn nhỡ nữa mà phải nối thêm???
Mạo muội, nếu chưa đúng xin các hạ bỏ quá :">!!!

proconco

Thành viên nhiều triển vọng
Mình nghĩ TVGS đúng vì trong định mức đã có 5% hao hụt rồi vì 1 tấn thép thành phẩm cần 1,05t thép mà. 5% thì có thể đủ cho những đoạn bị nhỡ khi cắt từ cây 11,7m ra. Nếu công trình dùng số lượng lớn thì có thể đặt trực tiếp kích thước từ nhà máy để giảm "sắt vụn".

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới