Chào hàng cạnh tranh hay đấu thầu????

naito

Thành viên mới
Em đang tham gia lập kế hoạch đấu thầu cho 1 dự án, trong đó có gói thầu: "Cung cấplắp đặt thang máy" cho công trình chính. Em muốn được các bác chỉ giáo nội dung sau:
1. Gói thầu này là gói thầu hàng hóa hay là gói thầu xây lắp vì có phần lắp đặt nữa?
2. Gói thầu này có giá dưới 2 tỷ đồng, nếu là hàng hóa thì tổ chức chào hàng cạnh tranh có được không?
Mong các bác sớm chỉ giáo, em xin cảm ơn!

B

Binh Ball

Guest
theo tôi nên xem đây là gói thầu cung cấp hàng hóa. phần lắp đặt thang máy xem như dịch vụ đi kèm với hàng hóa (mua máy lạnh ở nhà thì bên bán bao công lắp đặt)

naito

Thành viên mới
Điều 22 - Luật đấu thầu: Chào hàng cạnh tranh trong mua sắm hàng hóa
1. Chào hàng cạnh tranh được áp dụng trong trường hợp có đủ các điều kiện sau đây:
a) Gói thầu có giá gói thầu dưới hai tỷ đồng;
b) Nội dung mua sắm là những hàng hoá thông dụng, sẵn có trên thị trường với đặc tính kỹ thuật được tiêu chuẩn hoá và tương đương nhau về chất lượng.

* Nếu là gói thầu hàng hóa rồi, mà lại có giá gói thầu dưới 2 tỷ đồng, thì chào hàng cạnh tranh có được không? vì chào hàng cạnh tranh thủ tục nhanh, gọn hơn.
Ở đây mình đang băn khoan về điểm b) ở trên. Không biết "thang máy" có phải là hàng hóa thông dụng, sẵn có trên thị trường với đặc tính kỹ thuật được tiêu chuẩn hoá và tương đương nhau về chất lượng không?
Mong các bác góp ý giúp em! Em xin cảm ơn!

T

tanquang

Guest
Nếu nguồn vốn của cty bạn không phai của nhà nước thì thông báo chào hàng cạnh tranh được.
Nếu không bạn có thể biến tấu một chút: Gửi thư chào giá cạnh tranh cho 3-5 nhà thầu gì đó.

dahuong

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Hàng hóa, bạn đang nghĩ hàng hóa theo khái niệm từ kinh tế chính trị Mác hay sao vậy, đừng nghĩ ở khái niệm rộng vậy sao có thể làm đầu tư.
Hàng hóa= giá trị+ giá trị sử dụng đâu có ai thắc mắc gì? nhưng nên theo hướng luật đã chỉ dẫn.
- Mua sắm hàng hóa= mua sắm vật tư, thiết bị. Mà đã là vật tư thiết bị thì việc cần phải lắp đặt hay không lắp đặt là tùy tính chất của từng loại. có chi phải băn khoăn nữa.
- Hoặc nếu chưa yên tâm bạn dùng phương pháp loại trừ: muaThang máy là:
+ Gói thầu xây lắp=0.
+ tư vấn =0.
+ còn lại là của bạn.
Yên tâm mà làm hồ sơ nếu dưới 2tỷ nhá.

daotaodainam

Thành viên rất triển vọng
Tóm lại đây là gói thầu mua sắm hàng hóa (có bao gồm chi phí lắp đặt nhưng do chi phí này chiếm tỷ trọng nhỏ nên không xem là gói thầu xây lắp).