chênh lệch giữa hạng mục trong tổng dự toán với hạng mục trong quyết định đầu tư

thuynhpt

Thành viên nhiều triển vọng
chào các anh chị, em có vấn đề này muốn hỏi mong các qnh chị giải quyết dùm em
em làm ở ngân hàng có giải ngân cho 1 dự án có:
1. quyết định đầu tư như sau:
xây lắp: 11.2 tỷ; thiết bị 7 tỷ; chi phí khác: 1,1 tỷ; lãi vay thời kỳ XD: 690tr; dự phòng: 1,9 tỷ; vốn lưu động: 306 tỷ; Tổng cộng tổng mức là 22.2 tỷ đồng
2. tổng dự toán được lập như sau: tổng dự toán là 22 tỷ
xây lắp: 13.4 tỷ; thiết bị: 6,6 tỷ; chi phí QLDA: 426tr; chi phí tư vấn ĐTXD: 758tr; chi phí khác: 43tr; dự phòng 733 tr
3. kết quả đấu thầu phần xây lắp là 13,1 tỷ; và em đã giải ngân theo khối lượng giá trị tại hợp đồng này
4. vừa rồi ngân hàng em có tiến hành kiểm tra hồ sơ này và kết luận em cho vay vượt hạng mục xây lắp là 1,9 tỷ đồng ( giá hợp đồng- giá trong qd đầu tư = 13,1-11,2= 1,9 tỷ) và đề nghị thu hồi số tiền này. họ lập luận là dự án đã đc ngân hàng thẩm định với mức đầu tư xây lắp là 11,2 tỷ đồng thì chỉ được giải ngân tối đa bằng từng này.
mặc dù em đã giải thích tổng mức đầu tư được lập trên thiết kế cơ sở nên chưa chính xác chỉ là căn cứ để thẩm định hiệu quả dự án, còn dự toán được lập trên thiết kế bản vẽ thi công nên chính xác hơn, chính vì vậy em đã giải ngân cho khách hàng theo hợp đồng - kết quả đấu thầu. nhưng không ai chịu nghe
Nhờ các anh chị xem xét và chỉ ra cụ thể hội em ai đúng ai sai? theo quy định tại văn bản nào? điều nào?

thuynhpt

Thành viên nhiều triển vọng
các anh chị trao đổi sôi nổi giúp em với đi ạ @@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@

Đệ tử

Thành viên mới
Bạn làm việc theo cảm tính vậy, bạn làm gì cũng phải có căn cứ để giải trình, có cơ sở để bảo vệ việc mình đúng chứ có phải nói theo kiểu bạn thấy cái nọ chính xác hơn, cái kia ít chính xác. Mình mới mới làm dự toán, nghe bạn nói thế mình còn chưa hiểu hết gì

Đệ tử

Thành viên mới
Đã có quyết định đầu tư và ngân hàng b thẩm định chỉ là 11.2 tỷ thì b giải ngân từng đó thôi vì làm đến phần đó là chắc chắn r, còn giá trị dự toán là 13.4 tỷ, đấu thầu trúng 13,1 tỷ.Mặc dù đã có kết quả đấu thầu nhưng mới chỉ có quyết định đầu tư từng ấy, chưa có quyết đình phê duyệt điều chỉnh đầu tư đâu, làm phần nào chắc ăn phần đấy thôi.Bây giờ bạn xin được 7 đồng mua cá, 3 đồng mua rau.Đến chợ ng ta bán 9 đồng, bạn mặc cả đc còn 8 đồng b đã móc tiền ra đưa r, còn 2 đồng đi mua rau b có lo lắng ko, nếu tiền mua rau giảm hoặc bằng 2 đồng thì k sao, nếu tăng b đi xin tiếp à, k xin đc thì tính sao :D

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới