Chi phí di chuyển máy thi công

chamhet

Thành viên nhiều triển vọng
Chào các bác!
Công ty em đang làm thi công xúc dọn đất đá sạt lở do mưa lũ đợt tháng 7/2015 vừa rồi ở miền Bắc trên tuyến đường tỉnh lộ dài 70km. Em có vấn đề cần thảo luận và mong nhận được sự đóng góp chỉ bảo của mọi người như sau:
1. Vị trí các đống sạt cách xa nhau trung bình 2-3km
2. Xúc xong mưa lại sạt lở xuống lại phải quay lại xúc lại.
3. Điều động khẩn thiến để đào đất thông tuyến đường.
4. Xử lý đắp , lu lèn các vị trí đường bị lở sạt âm để đảm bảo giao thông.
Nói chung máy đào và oto phải di chuyển đi và quay lại rất nhiều do đó liên quan đến việc hao phí dầu mỡ và ca máy.
Cho em hỏi là trong những trường hợp như vậy, cty em có được tính chi phí di chuyển máy thi công không? và có căn cứ pháp lý nào quy định về việc này không?
Em xin cảm ơn ! Chúc diễn đàn ngày càng sôi nổi và phát triển mạnh hơn nữa!

victory132669

Thành viên nhiều triển vọng
ý kiến riêng của mình thế này mạn phép trao đổi với bạn!
1, vị trí bãi đổ đã được các bên liên quan đã xác định chưa?
2, thời gian làm việc, hao phí dầu mỡ đã tính theo định mức cho 1 ca máy.
Nên việc máy, thiết bị quay đi quay lại, làm đi làm lại do mưa sạt lở hay khách quan gây ra là phát sinh nên lập biên bản hiện trường có xác nhận đầy đủ các bên liên quan.
Công trình của bạn sẽ thực hiện theo hình thức chọn thầu rút gọn, việc thương thảo hợp đồng nói đã đề cập vấn đề này thì tốt không phải làm xác nhận phát sinh như trên.
ps: Thường khi quan hệ tốt chủ đầu tư để đơn giản sau khi thống nhất với các bên có thể sẽ bù đắp cho bạn bằng vài cách trong khi xác nhận khối lượng để thanh, quyết toán tránh việc làm dự toán phát sinh lằng nhằng mất thời gian.
chúc vui!