Chi phí GPMB có được bồi hoàn không

magehunter1

Thành viên mới
Em chào các anh, chị
Em đang là sinh viên trường ĐHXD, em có chút thắc mắc về dự án đầu tư muốn nhờ các anh giúp đỡ ạ.
Hiện em đang làm đồ án tốt nghiệp về lập Dự án đầu tư, Bây giờ trong khoa các thầy có yêu cầu đưa chi phí GPMB vào dòng thu khi tính NPV, vì cho rằng chi phí đấy sẽ được nhà nước hoàn lại
em đọc các nghị định thì chưa thấy cái nào qui định là nhà nước phải hoàn tiền GPMB mà chỉ nói đến khấu trừ CP GPMB vào giá thuê đất mà thôi.

Dự án em làm được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, và cũng không phải đóng tiền sử dụng đất trong thời gian xây dựng hay thuế đất trong vận hành vì dự án xây dựng tại vùng có điều kiện KTXH đặc biệt khó khăn.
Em muốn hỏi làm như trên có đúng không ạ, và Trong các dự án thực tế thì có phải là Nhà nước sẽ hoàn lại tiền GPMB ko ạ?

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Em chào các anh, chị
Em đang là sinh viên trường ĐHXD, em có chút thắc mắc về dự án đầu tư muốn nhờ các anh giúp đỡ ạ.
Hiện em đang làm đồ án tốt nghiệp về lập Dự án đầu tư, Bây giờ trong khoa các thầy có yêu cầu đưa chi phí GPMB vào dòng thu khi tính NPV, vì cho rằng chi phí đấy sẽ được nhà nước hoàn lại
em đọc các nghị định thì chưa thấy cái nào qui định là nhà nước phải hoàn tiền GPMB mà chỉ nói đến khấu trừ CP GPMB vào giá thuê đất mà thôi.

Dự án em làm được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, và cũng không phải đóng tiền sử dụng đất trong thời gian xây dựng hay thuế đất trong vận hành vì dự án xây dựng tại vùng có điều kiện KTXH đặc biệt khó khăn.
Em muốn hỏi làm như trên có đúng không ạ, và Trong các dự án thực tế thì có phải là Nhà nước sẽ hoàn lại tiền GPMB ko ạ?
Mấy thầy dạy học sinh kiểu ậm ừ thế này cũng khổ. chắc các thầy nghĩ SV thì dạy những cái liên quan tới văn bản pháp quy nên cứ nói qua loa.

Dự án em làm được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, và cũng không phải đóng tiền sử dụng đất trong thời gian xây dựng hay thuế đất trong vận hành vì dự án xây dựng tại vùng có điều kiện KTXH đặc biệt khó khăn ---> Chắc các thầy bắt tính vào để cho đủ hạng mục chi phí thui. Bạn nên bỏ cái nội dung này trong đề tài đi kẻo thầy khác phản biện hỏi " tại sao ko thu tiền đất, miễn tiền đất " mà lại tính cả vào??? Lúc đó bạn nên đổ cho thầy???
Chỉ có các dự án nhà nước đầu tư cái chi phí GPMB nhà nước trả. Hoặc nhà nước hết tiền vay các nhà đầu tư thì hoàn trả sau bằng nhiều cách: như bán đất giá rẻ....

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Em chào các anh, chị

Bạn trả lời cho các thầy như sau:
theo quy định tại khoản 2 điều 15 Nghị định 69/2009/NĐ-CP ngày 13/8/2009:
2. Tổ chức, cá nhân trong nước; người Việt Nam định cư ở nước ngoài; tổ chức, cá nhân nước ngoài được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất theo quy định của pháp luật về đất đai mà được miễn tiền sử dụng đất, tiền thuê đất thì tiền bồi thường, hỗ trợ, tái định cư và kinh phí tổ chức thực hiện bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo phương án đã phê duyệt được tính vào vốn đầu tư của dự án.
Không được nhà nước hoàn chi phí GPMB đâu nhé!