Chi phí nộp tiền sử dụng đất có được tính trong tổng mức đầu tư không?

maihathu

Thành viên mới
Tham gia
13/3/10
Bài viết
2
Điểm thành tích
1
Chi phí nộp tiền sử dụng đất có được tính trong tổng mức đầu tư không?

Cho em hỏi chi phí nộp tiền sử dụng đất có được tính trong tổng mức đầu tư không? Tại sao nó không được nêu trong các nội dung của TMĐT trong thông tư hướng dẫn của Bộ Xây dựng?

Theo nghị định 198/2004/ND-CP thì căn cứ thu tiền sử dụng đất bao gồm:
- Diện tích đất
- Giá đất do UBND cấp tỉnh ban hành hoặc giá đất trong trường hợp đấu giá.
- Thời hạn sử dụng đất
Vậy nếu chủ đầu tư được giao đất làm khu đô thị hoặc khu tổ hợp chung cư, nhà ở mà phải xây dựng các công trình phụ trợ và hạ tầng kỹ thuạt thì phần đất này có phải nộp tiền không?
Hay nói cách khác, diện tích nộp tiền sử dụng đấtdiện tích khu đất hay diện tích xây dựng?
 

nguyenduong171

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Tham gia
12/6/08
Bài viết
245
Điểm thành tích
18
Tuổi
43
Theo tôi nếu tiền sử dụng đất đóng một lần thì bạn đưa vào tổng mức đầu tư, còn đóng hàng năm thì bạn đưa vào chi phí hoạt động hàng năm.
Phần đất sử dụng vào mục đích công cộng: cây xanh, đường giao thông, nhà trẻ,... không phải đóng tiền sử dụng đất, chỉ những hạng mục sử dụng vào mục đích kinh doanh như làm nhà ở để bán,... thì phải đóng tiền sử dụng đất.
 

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Tham gia
6/7/07
Bài viết
4.322
Điểm thành tích
113
Website
giaxaydung.vn
Chi phí nộp tiền sử dụng đất cả Nghị định số 32/2015/NĐ-CP và Nghị định số 68/2019/NĐ-CP không đề cập rõ tên, nhưng có thể nó nằm trong đoạn tô vàng dưới đây (khoản 4 Điều 4 NĐ 68).
Thực tế khi xem hồ sơ 1 số dự án thì khoản chi phí nộp tiền sử dụng đất cũng tính vào Chi phí bồi thường, hỗ trợ, tái định cư (Chi phí GPMB):
chi-phi-su-dung-dat-nam-trong-chi-phi-lien-quan-khac.jpg
Khi lập Tổng mức đầu tư xây dựng, nếu dự án cần khoản này thì vẫn phải tính vào TMĐT. Để xác định khoản này một vấn đề bạn cần trả lời khi lập Tổng mức đầu tư và xác định khoản Chi phí nộp tiền sử dụng đất là: Dự án thực hiện giao đất theo hình thức nào?

Qua tìm hiểu cho thấy hiện tại phần chi phí sử dụng đất không thống nhất tính theo 1 cách nào cả. Bạn phải tìm cách (hoặc mua số liệu, thông tin) tham khảo dự án lân cận, các thông tin tư vấn, trung tâm phát triển quỹ đất...

Trước khi được giao đất ngoài thực địa, bên Sở Tài nguyên môi trường sẽ giới thiệu 1 địa chỉ tư vấn tính giá đất cho Chủ đầu tư ký Hợp đồng rồi thẩm định. Quy trình thường sẽ là tư vấn lập, CĐT trình, Sở TNMT thẩm trình UBND tỉnh/TP phê duyệt.

Như phân tích trên khi lập TMĐT chỉ ghi tạm tính thôi, chưa có giá trị chính xác.
 

lavietphuong

Thành viên rất triển vọng
Tham gia
14/9/08
Bài viết
30
Điểm thành tích
8
4.jpg

cái đoạn em tô đỏ hình như là nó đấy thầy
 

HUNG-THINH

Thành viên nhiệt tình
Tham gia
21/10/09
Bài viết
169
Điểm thành tích
43
Đối với DA có sử dụng vốn nhà nước, do nhà nước làm chủ đầu tư thì chắc chắn là không phải đóng tiền sử dụng đất rồi. Ngoài ra, thậm chí kể cả các DA đầu tư có sử dụng đất theo quy định tại NĐ 25/2020 và TT16 của Bộ KHĐT cũng không tính tiền sử dụng đất vào TMĐT (để đưa ra tiêu chí lựa chọn nhà đầu tư), mà chỉ tính tiền BTGT mà nhà đầu tư sẽ ứng trước để thực hiện và sẽ được khấu trừ vào tiền sử dụng đất phải nộp sau này. Do vậy, tóm lại thì TMĐT của DA (bất kể vốn gì) sẽ không tính (không có) tiền sử dụng đất.
 

hoangtung

Thành viên mới
Tham gia
5/3/08
Bài viết
3
Điểm thành tích
1
Tuổi
39
Đối với DA có sử dụng vốn nhà nước, do nhà nước làm chủ đầu tư thì chắc chắn là không phải đóng tiền sử dụng đất rồi. Ngoài ra, thậm chí kể cả các DA đầu tư có sử dụng đất theo quy định tại NĐ 25/2020 và TT16 của Bộ KHĐT cũng không tính tiền sử dụng đất vào TMĐT (để đưa ra tiêu chí lựa chọn nhà đầu tư), mà chỉ tính tiền BTGT mà nhà đầu tư sẽ ứng trước để thực hiện và sẽ được khấu trừ vào tiền sử dụng đất phải nộp sau này. Do vậy, tóm lại thì TMĐT của DA (bất kể vốn gì) sẽ không tính (không có) tiền sử dụng đất.
Bạn có chắc chắn khi đưa ra thông tin TMĐT không tính tiền SDĐ ko? NĐ 25 đưa ra m1,m2,m3 là các tiêu chuẩn đánh giá mặt tài chính, đây là chi phí thực hiện dự án (có nói rõ là chưa bao gồm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất). NĐ25 có nói gì là TMĐT chỉ bao gồm m1+m2+m3 đâu bạn? mà nếu chỉ bằng thế thì cũng thiếu cả lãi vay luôn. Nên phân định rõ NĐ 25 chỉ là quy định thi hành Luật Đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư có sử dụng đất, không liên quan gì đến cách xác định các chi phí trong TMĐT. Có chăng thì bây giờ trong TMĐT có thể sẽ xuất hiện thêm một khoản gọi là m3 nữa.
 
Chỉnh sửa cuối:

HUNG-THINH

Thành viên nhiệt tình
Tham gia
21/10/09
Bài viết
169
Điểm thành tích
43
Bạn có chắc chắn khi đưa ra thông tin TMĐT không tính tiền SDĐ ko? NĐ 25 đưa ra m1,m2,m3 là các tiêu chuẩn đánh giá mặt tài chính, đây là chi phí thực hiện dự án (có nói rõ là chưa bao gồm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất). NĐ25 có nói gì là TMĐT chỉ bao gồm m1+m2+m3 đâu bạn? mà nếu chỉ bằng thế thì cũng thiếu cả lãi vay luôn. Nên phân định rõ NĐ 25 chỉ là quy định thi hành Luật Đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư có sử dụng đất, không liên quan gì đến cách xác định các chi phí trong TMĐT. Có chăng thì bây giờ trong TMĐT có thể sẽ xuất hiện thêm một khoản gọi là m3 nữa.
Bạn cứ từ từ đọc NĐ 25 và TT16 thật là nhiều lần đi rồi sẽ hiểu những gì tôi đã nêu. Sẵn tiện nhờ bạn hãy dẫn chứng cụ thể cho tôi 01 dự án nhà nước làm chủ đầu tư mà TMĐT có tính tiền sử dụng đất; 01 dự án đầu tư có sử dụng đất lựa chọn nhà đầu tư theo NĐ 30 hoặc 25 mà TMĐT hay tổng vốn đầu tư (ghi tại hồ sơ mời sơ tuyển, HSMT, danh mục DA sử dụng đất...) mà có tính tiền sử dụng đất trong đó nhé. Cảm ơn bạn!
 

longnh279

Thành viên mới
Tham gia
8/12/14
Bài viết
1
Điểm thành tích
1
M đã làm 2 dự án bất động sản (dự án có sử dụng đất) theo luật mới và đã đấu thầu xong. Tiền sử dụng đất không tính vào tổng mức đầu tư của dự án. Tiền sử dụng đất sau này là 1 chi phí của doanh nghiệp. Cá nhân mình chưa thấy bản hồ sơ yêu cầu nào trong đó tổng mức đấu tư có TSDĐ cả. Thân ái!
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới

Top