Chi phí thiết kế công trình có nhiều tư vấn tham gia TK

dutoan_tecco5

Thành viên nhiều triển vọng
Mình có vấn đề này xin hỏi các bạn. Khi một công trình giao thông lớn, kéo dài hơn 100km, duyệt tổng mức toàn bộ, nhưng bước TKKT thì chia ra rất nhiều đoạn, đoạn nào đầu tư trước thì TK trước, hiện tại mình đang lập 1 đoạn nhỏ trong toàn bộ dự án.Vậy khi tính giá trị thiết kế mình tra hệ số TH theo Chi phí xây dựng của đoạn mình hay tra trên chi phí xây dựng của tổng mức đầu tư (Vì có nhiều đoạn hiện tại vẫn chưa TK).Mong các bạn giúp. Cảm ơn rất nhiều.

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Bạn phải tra tỷ lệ % (chi phí thiết kế) theo chi phí xây dựng trong dự toán được duyệt ( ở đây là CPXD trong dự toán thiết kế đoạn bên bạn thiết kế)

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Ví dụ thế này cho dễ hiểu nhé: Công trình của đường giao thông của bạn là A(100km) trong 100km đó chia ra làm a (20km), b( 30km), c(50km). Đơn vị bạn thiết kế đoạn c(50km). vậy chi phí thiết kế đó được tính theo % của đoạn c(50km) kia.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Nhưng vẫn phải bám theo giá trị ban đầu được duyệt, chứ không mạnh ai đấy làm gói ai người đấy thiết kế nó lịa vống lên là không được. Như bqlda nói là tổng 100 km ra thì nó còn liên quan giá trị khái toán ban đầu bây giờ bạn thiết kế bản vẽ thi công thì trước hết là bám giá trị được duyệt còn phần bạn hưởng thi theo tỷ lệ % thiết kế rồi, nhưng mà làm đầu đừng ăn nhiều mà mấy đoạn sau lại đói nhé ( tất nhiên là có người thẩm tra, thẩm định) nen đội lên là khó đấy.

quangnamyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
www.quangnamyp.webs.com
Nhưng vẫn phải bám theo giá trị ban đầu được duyệt, chứ không mạnh ai đấy làm gói ai người đấy thiết kế nó lịa vống lên là không được. Như bqlda nói là tổng 100 km ra thì nó còn liên quan giá trị khái toán ban đầu bây giờ bạn thiết kế bản vẽ thi công thì trước hết là bám giá trị được duyệt còn phần bạn hưởng thi theo tỷ lệ % thiết kế rồi, nhưng mà làm đầu đừng ăn nhiều mà mấy đoạn sau lại đói nhé ( tất nhiên là có người thẩm tra, thẩm định) nen đội lên là khó đấy.

Em đồng ý với ý kiến của Bác Xe Dap Oi và Bác bqldagnnvbv, tuy nhiên em có một chút ý kiến nhỏ như thế này ạ:
+Thứ nhất : về giá trị thiết kế được tính = tỷ lệ % theo định mức 957 (đc nội suy dự trên giá trị xây lắp của đoạn đường bạn thiết kế) x giá trị xây lắp trong dự toán trước thuế(đã được thẩm tra, thẩm định và được phê duyệt dự toán).
+ Thứ 2: Thiết kế của bạn được lập cần căn cứ vào quyết định phê duyệt tổng dự toán ( phê duyệt dự án): về cao độ thiết kế, phương án thiết kế sao cho đồng bộ với toàn bộ các đoạn khác của tuyến đường và về giá trị còn phụ thuộc vào địa hình, địa chất mà đoạn đường của đoạn đường bạn thiết kế chạy qua cấu tạo nền, móng đường khác nhau thì giá trị có thể tăng hoặc giảm (có thể dùng phương án móng ( gia cố móng) bằng các lớp cát, đá hay cọc cát hay các phương án án...) và cần phê duyệt phương án trước khi tiến hành thiết kế....

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Mình có vấn đề này xin hỏi các bạn. Khi một công trình giao thông lớn, kéo dài hơn 100km, duyệt tổng mức toàn bộ, nhưng bước TKKT thì chia ra rất nhiều đoạn, đoạn nào đầu tư trước thì TK trước, hiện tại mình đang lập 1 đoạn nhỏ trong toàn bộ dự án.Vậy khi tính giá trị thiết kế mình tra hệ số TH theo Chi phí xây dựng của đoạn mình hay tra trên chi phí xây dựng của tổng mức đầu tư (Vì có nhiều đoạn hiện tại vẫn chưa TK).Mong các bạn giúp. Cảm ơn rất nhiều.
Theo tôi, TMĐT đã duyệt cho toàn tuyến (giả sử toàn tuyến dài 100km), trong đó chi phí thiết kế kỹ thuật là A đồng; giả sử thiết kế một đoạn dài 10km thì chi phí thiết kế cho đoạn đó là 0,1A đồng.

pathanvn

Thành viên rất triển vọng
Theo tôi thì phải lập phương án thực hiện trước vì đã duyệt TMĐT toàn bộ tuyến, và chi phí thiết kế là cho toàn bộ tuyến. Trong phương án đó sẽ tính đến các yếu tố như độ phức tạp, địa hình ... nhưng nói chung căn cứ theo tỷ lệ chiều dài là dễ và có căn cứ nhất vì thiết kế thì cũng ít bị ảnh hưởng bởi các yếu tố khác, các yếu tố địa hình ... đã được tính trong khảo sát.

dutoan_tecco5

Thành viên nhiều triển vọng
Mình cũng tính tỷ lệ % nội suy trên CP XL của đoạn minh lập, bởi cac đoạn khác còn chưa TK, nếu tra hệ số trên CPXL của tổng mức đầu tư được duyệt thì thiệt thòi cho đơn vị TK mà cũng không đúng theo QD957. NHưng bên chủ đầu họ không chịu ho đòi nội suy trên CPXL của tổng mức đầu tư ( 3000 tỷ) mà nếu như the thì tiền TK của mình giảm đi hơn 1 nửa.Bên CĐT yêu cầu mình phải có văn bản rõ ràng mới chịu tính theo XL đoạn TK. Vấn đày mình cũng đã hỏi Viện kinh tế BXD nhưng không thấy hồi âm. Bạn nào có văn bản hoặc công trình nào được duyệt tơng tự cho mình xin tham khảo với

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới