Chi phí trích đo, trích lục thường được đưa vào chi phí nào?

ntacong

Thành viên có triển vọng
Các bác cho em hỏi: quá trình lập dự án, lập hồ sơ BCKTKT trước đây không đưa chi phí trích lục bản đồ, trích đo bản đồ (phục vụ cho công tác GPMB) nên khi thanh toán kho bạc không cho?
Vậy các bác đã gặp trường hợp này chưa và cho em một số ý kiến đi ạ. (các gói thầu này có quyết định phê duyệt đề cương dự toán, quyết định chỉ định thầu đầy đủ, mỗi tội giờ không biết lấy từ nguồn nào...đang tính xin thanh toán trong chi phí dự phòng chi nhưng kho bạc chưa trả lời)
Bác nào đã từng gặp thì cho em hỏi trước giờ chi phí trích đo, trích lục được đưa vào chi phí tư vấn hay chi phí GPMB ạ? (bên em có công trình vừa được kiểm toán xong thì ng ta họ đưa chi phí này vào chi phí GPMB)
hic...các bác giúp em nhá, gần hết năm rồi mà chưa thanh toán được cho đơn vị đo vẽ.

• Like
Các tương tác: naat

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Các bác cho em hỏi: quá trình lập dự án, lập hồ sơ BCKTKT trước đây không đưa chi phí trích lục bản đồ, trích đo bản đồ (phục vụ cho công tác GPMB) nên khi thanh toán kho bạc không cho?
Vậy các bác đã gặp trường hợp này chưa và cho em một số ý kiến đi ạ. (các gói thầu này có quyết định phê duyệt đề cương dự toán, quyết định chỉ định thầu đầy đủ, mỗi tội giờ không biết lấy từ nguồn nào...đang tính xin thanh toán trong chi phí dự phòng chi nhưng kho bạc chưa trả lời)
Bác nào đã từng gặp thì cho em hỏi trước giờ chi phí trích đo, trích lục được đưa vào chi phí tư vấn hay chi phí GPMB ạ? (bên em có công trình vừa được kiểm toán xong thì ng ta họ đưa chi phí này vào chi phí GPMB)
hic...các bác giúp em nhá, gần hết năm rồi mà chưa thanh toán được cho đơn vị đo vẽ.
những chi phí này thường đưa vào chi phí khác của BCKTKT (dự án), nó không thuộc chi phí GPMB. Trường hợp tách công tác GPMB riêng thì mới tách cùng tiểu dự án GPMB. Kho bạc của chỗ bạn cũng vui tính phết nhỉ. Bên tôi vẫn đưa vào chi phí khác và được thanh toán bình thường. Miễn là nó có trong chi phí được duyệt

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Cái này theo như bạn nói thì trong QĐ phê duyệt Báo cáo KTKT không có chi phí này. Vì vậy có 2 hướng:
1. Xem lại phương án chi tiết GPMB được duyệt xem có mục trích đo bản đồ không, nếu có thì thanh toán vào chi phí GPMB.
2. Nếu không có trong chi phí GPMB, cần lập bổ sung điều chỉnh báo cáo KTKT. Có dự toán được duyệt kho bạc mới chi được chứ.

HUNG-THINH

Thành viên nhiệt tình
Thường thì nó nằm trong chi phí khác, nhưng nếu để trong chi phí GPMB cũng không sao. Kho bạc thì có quyền giữ tiền nên chỉ có quyền ứng hay không ứng tiền thôi. Còn việc có được thanh toán tiền hay không (cắt hay không cắt) thì theo tôi Kho bạc không có thẩm quyền.

ntacong

Thành viên có triển vọng
Thanks bác nhiều..vấn đề là chi phí đo vẽ này không có trong Hồ sơ dự án đầu tư, hồ sơ báo cáo KTKT. Ví dụ như tổng chi phí:
- Chi phí xây dựng
- Chi phí GPMB (tạm tính số tiền bồi thường là bao nhiêu đó), khi tiến hành thì Chủ đầu tư thuê Trung tâm PTQĐ thực hiện tất cả các công đoạn kiểm kê, lập phương án bồi thường=> trong Quyết định phê duyệt chỉ có số tiến bồi thường GPMB..không có chi phí đo vẽ
- Chi phí quản lý dự án
- Chi phí tư vấn (thẩm tra, thiết kế, giám sát..) không có chi phí đo vẽ
- Chi phí khác (bảo hiểm, thẩm định, kiểm toán.....)...không có chi phí đo vẽ
- Chi phí dự phòng.
Vậy nên khi thanh toán, Kho bạc không biết lấy từ chi phí nào???
Em nghĩ chắc phải theo như bác keepranXD nói, phải điều chỉnh báo cáo KTKT. Nhưng mà công trình gần hoàn thành, điều chỉnh hồ sơ BC thì rách việc nên mới tham khảo các bác có hướng nào khác không ạ??

HUNG-THINH

Thành viên nhiệt tình
Chi phí khác là gồm những chi phí gì bạn và Kho bạc có thể kể ra đầy đủ hết được không? Chắc chắn phải dùng dầu "...". Vì vậy có thể lúc đầu không lường được hết được, nhưng quy định đã cho phép chi phí dự phòng rồi còn gì. Và tôi nghĩ đây có thể được xem là chi phí cho công tác phát sinh. Quan trọng là không làm vượt TMĐT để tránh rắc rối. Còn đã vượt TMĐT thì làm theo cách bạn nghĩ là điều chỉnh BCKTKT thôi.

ntacong

Thành viên có triển vọng
Chi phí khác là gồm những chi phí gì bạn và Kho bạc có thể kể ra đầy đủ hết được không? Chắc chắn phải dùng dầu "...". Vì vậy có thể lúc đầu không lường được hết được, nhưng quy định đã cho phép chi phí dự phòng rồi còn gì. Và tôi nghĩ đây có thể được xem là chi phí cho công tác phát sinh. Quan trọng là không làm vượt TMĐT để tránh rắc rối. Còn đã vượt TMĐT thì làm theo cách bạn nghĩ là điều chỉnh BCKTKT thôi.
uh nên đang xin kho bạc thanh toan từ nguồn dự phòng chi mà chưa thấy trả lời. Cảm ơn bác nhiều.

ducminhpham

Thành viên nhiệt tình
Theo mình, đối với dự án giao thông, chi phí này là 1 thành phần của chi phí GPMB. Phê duyệt trong:
Quyết định phê duyệt phương án tổng thể về bồi thường, hỗ trợ và tái dịnh cư Dự án.

• Like

naat

Theo mình, đối với dự án giao thông, chi phí này là 1 thành phần của chi phí GPMB. Phê duyệt trong:
Quyết định phê duyệt phương án tổng thể về bồi thường, hỗ trợ và tái dịnh cư Dự án.
Thưa với bác là theo hướng dẫn của các văn bản về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư không hề có chi phí trích đo bản đồ. Còn hướng dẫn trong TT 04/2010/TT-BXD cũng không có. Do vậy chi phí này thuộc thành phần chi phí khác và được đưa vào nhóm - Một số khoản mục chi phí khác.. Chỉ trong trường hợp tác công tác này thành tiểu dự án theo NĐ 69 thì người ta có thể cân nhắc tách ra khỏi dự án ban đầu để xác định chi phí của tiểu dự án GPMB.
Cũng xin nói thêm là ở đâu phê duyệt trong PA tổng thể thì em chưa biết, riêng Hà Nội thì những cái em đã làm chắc chắn là không.

ducminhpham

Thành viên nhiệt tình
Cám ơn nát nhiều, sức đọc của mình kém quá. Thì đúng là các dự án giao thông theo NĐ 69 rồi. Cảm ơn nhiều.

• Like

naat

Cám ơn nát nhiều, sức đọc của mình kém quá. Thì đúng là các dự án giao thông theo NĐ 69 rồi. Cảm ơn nhiều.
Các dự án giao thông, nhất là dự án cấp Bộ thì công tác GPMB thường giao cho địa phương. Nguồn từ TW hoặc từ đối ứng của địa phương và có thể tách khỏi dự án chính. Chứ các dự án khác như dự án đô thị, nhà ở thì không tách được vì nó còn đối trừ vào tiền sử dụng đất. Mà phần đối trừ thì không bao gồm chi phí đo đạc này. Do vậy, tinh thần chung là thuộc chi phí khác

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Đối với việc này, ngoài thực tế thường xuyên gặp phỉa. Ví dụ đối với các dự án đường giao thông qua địa bàn các tỉnh do Bộ GTVT, các đơn vị trực thuộc bộ làm chủ đầu tư. Phần chi phí bồi thường thiệt hại giải phóng mặt bằng thường giao cho UBND tỉnh có công trình đi qua thực hiện;
Khi đó UBND tỉnh giao choi các đơn vị trực thuộc tiến hành kê khai, lập phương án bồi thường thiệt hại GPMB, trong trường hợp này thường phát sinh ra chuyện muốn thực hiện kê khai, trích lục bản đồ phải thuê đơn vị tư vấn thực hiện đo vẽ, trích lục lại bản đồ thực địa mới có cơ sở để thực hiện để lập phương án bồi thường thiệt hại.
Đối với các quyết định phê duyệt phương án bồi thường thiệt hại, giải phóng mặt bằng cũng giao cho UBND các tỉnh phê duyệt và tổ chức chi trả bồi thường.
Như thế, trong trường hợp này, ở một số địa phương hay nhầm lẫn đưa phần chi phí đo đạc, trích lục bản đồ vào tổng thể chi phí phê duyệt phương án bồi thường hỗ trợ, tái định cư. Qua nghiên cứu Nghị định 69/2009/NĐ-CP thì không có đề cập đến vấn đề này. Vì vậy, khi triển khai thực hiện xong, theo tôi UBND các tỉnh cần đề nghị đơn vị chủ đầu tư (BGTVT) đưa phần chi phí này vào TMĐT công trình (mà cái này chắc là trong TMĐT công trình đã tính đến) để thực hiện theo đúng quy định.

Mọi người có ý kiến thảo luận tiếp

• Like

naat

Để rộng rãi thảo luận, mời xem thêm văn bản của Bộ Tài chính về việc quyết toán chi phí đo vẽ vào trong quyết toán vốn đầu tư của dự án. Mặc dù đã cũ vì thực hiện theo NĐ 84 nhưng vẫn có giá trị tham khảo

File đính kèm

• Chi phi do ban do dia chinh.pdf
    328,3 KB · Đọc: 273

ducminhpham

Thành viên nhiệt tình
Thường thì nó nằm trong chi phí khác, nhưng nếu để trong chi phí GPMB cũng không sao. Kho bạc thì có quyền giữ tiền nên chỉ có quyền ứng hay không ứng tiền thôi. Còn việc có được thanh toán tiền hay không (cắt hay không cắt) thì theo tôi Kho bạc không có thẩm quyền.
Mình đồng ý với các ý kiến của các bạn.
Khả năng Đơn vị thanh toán đề nghị khoản mục, "đo trích lập..." mà chưa có đầu mục trong hợp đồng v...v
Nên phải hoàn chỉnh bổ sung: còn vào đâu cũng được (nói vui).

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới