chi phí tư vấn lựa chọn nhà thầu trong phần chi phí tư vấn khi lập tổng mức đầu tư

iuiu16884

Thành viên mới
:D: Xin chào cả nhà. Em có rất nhiều khó khăn trong công việc mong cả nhà giúp em. Đó là những băn khoăn không biết hỏi ai. Hiện nay em có xem tổng mức đầu tư của 1 dự án. Trong TMĐT có chi phí tư vấn, mà ở chi phí tư vấn có chi phí lựa chọn nhà thầu (nhà thầu thi công xây dựng, nhà thầu cung cấp vật tư thiết bị). Chi phí lựa chọn nhà thầu này có tên gọi khác là chi phí tư vấn lập hồ sơ mời thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu đúng không và nó có 2 phần là: chi phí lập hồ sơ mời thầu (40%) và chi phí đánh giá hồ sơ dự thầu (60%), ngoài ra còn có thêm chi phí sơ tuyển = 15% (2 chi phí kia)(nếu có) đúng không ạ? (cách tính chi phí tư vấn lựa chọn nhà thầu được tính theo công văn 1751/2007/CV-BXD ra ngày 14/8/07). Vậy cách hiểu của em có đúng không? và nếu không đúng thì chi phí lựa chọn nhà thầu nằm ở mục chi phí tư vấn của TMĐT còn những loại chi phí nào khác nữa? Cách tính của nó, văn bản nào ghi rõ? Trong NĐ58/NĐ-CP, 29/4/08, ở điều 6 "Chi phí đầu thầu" có liên quan gì và giải thích được gì cho thắc mắc của em không? Em mong cả nhà giải thích rõ cho em với! Em rất rất... mong đợi tin của cả nhà.:-?

charlie4my

Thành viên nhiều triển vọng
Theo hiểu biết của mình thì các chi phí liên quan đến đấu thầu như sau:
- Chi phí lập HSMT, ĐG HSDT thuộc chi phí TVĐTXD tra theo CV 1751 như bạn nói
ngoài ra còn có chi phí thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu và chí phí cho hội đồng
tư vấn giải quyết khiếu nại theo điều 6 NĐ 58/NĐ-CP. Phần chi phí này nằm ở phần chi phí khác trong TMĐT chứ không nằm trong chi chi tư vấn ĐT

N

nhuy_tran

Guest
Theo CV 1751 thì chi phí tổ chức lựa chọn nhà thầu trong hoạt động xây dựng nằm trong chi phí quản lý dự án
Vì mình mới bước vào nghề nên cũng chỉ nói được vậy thôi, có gì xem các bác giúp đỡ thêm
---------
còn chi phí lựa chọn nhà thầu là cách nói gọn (dễ hiểu) của công việc chi phí lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ mời thầu, như vậy tôi đồng ý với cách hiểu của bạn:D

Last edited by a moderator: