Cho e xin hỏi về lập dự toán nhà vệ sinh ở bến xe?

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
E đang lập dự toán để làm nhà vệ sinh ở bến xe, vì mới làm nên còn nhiều thiếu sót.
Các anh chị nếu ai có bảng dự toán nào tương tự cho e xin để tham khảo với ạ, em xin cảm ơn!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
E đang lập dự toán để làm nhà vệ sinh ở bến xe, vì mới làm nên còn nhiều thiếu sót.
Các anh chị nếu ai có bảng dự toán nào tương tự cho e xin để tham khảo với ạ, em xin cảm ơn!
Cái này nghe chừng hiếm, tìm đại cái nhà vệ sinh công cộng nào đó đi bạn :). Tôi đề xuất vài bước như sau:

Bước 1. Ngồi tưởng tượng và ngẫm nghĩ xem để làm cái nhà vệ sinh đó thì phải gồm những gì. Nếu thấy không ổn bỏ qua bước này, sang bước 2.
Bước 2. Nếu ở Hà Nội bạn chạy tới bến xe phía Nam vào đó đeo khẩu trang quan sát. Nếu gần bến xe Mỹ Đình thì tới đó, bến xe nước ngầm cũng được. Địa phương nào chả có bến xe. Vào quan sát thực tế, sử dụng thử luôn cũng được. Nhớ đeo thêm khẩu trang và tiền lẻ (khoảng 2000, mà ko biết chừng 5000 cũng nên). Nếu không ổn thì tham khảo bước 3.
Bước 3. Thời hiện đại theo tôi bạn nên tham khảo nhà vệ sinh các công trình tương tự. Ví dụ: Vào Trung tâm hội nghị quốc gia, khách sạn Horison hoặc Sheraton...
Bước 4. Lập đề cương, bảng danh mục các công việc:
I. Khu wc Nữ (lady first, mặc dù phần này ở những nơi này nhỏ hơn cho cánh man)
I.1 Phần thô
Đào móng
Bê tông lót
Ván khuôn móng
Cốt thép móng
Bê tông móng
Ván khuôn cột
Cốt thép cột
Bê tông cột
Xây tường (nhớ trừ cửa đi, cửa sổ)
Lanh tô (VK, CT, BT)
Ván khuôn dầm sàn
Bê tông dầm sàn
...

I.2 Hoàn thiện
Trát tường
Ốp tường, chân tường
Lát nền, sàn
Lắp cửa đi, cửa sổ
Lăn sơn chống thấm ngoài nhà, sơn màu các vị trí cần mỹ quan
Lăn sơn màu trong nhà: lớp lót, lớp màu (chị em ưa màu sắc sặc sỡ)
...

I.3 Bể nước ngầm, bể phốt
I.4 Điện
Đi dây
Công tắc
Ổ cắm
Điện điều khiển xả bồn cầu, xả vòi tự động nếu có
Quạt thông gió
Nhớ chú ý điện cấp cho máy bơm.
...
I.5 Nước (cái này rất quan trọng nghe, không có chết liền)
Đục tường, rải đường ống
Lắp côn, cút, vòi
Lắp bồn cầu, chậu rửa, phụ kiện
Lắp bộ gương, phụ kiện
Lắp máy sấy tay (nếu có)
Bồn nước, van phao
Lắp máy bơm
...
II. Khu wc Nam
Tương tự như của chị em ở trên nhưng khác ở chỗ có chậu tiểu Nam :D. Ngoài ra không biết khác gì nữa vì chưa vào nhầm chỗ của chị em bao giờ nên phải thú thật là không có thực tế.

Bước 5. Nghiên cứu bản vẽ, phân tách khối lượng, tìm kích thước, số liệu để tính khối lượng
Bước 6. Mở phần mềm dự toán, tra các mã hiệu định mức, đơn giá cho công việc, khi đưa kích thước, số liệu vào nhớ đối chiếu đơn vị tính của mã định mức, đơn giá. Đơn vị tính thế nào mình tìm số liệu để ra đơn vị tính đó.
...

Vui học nhé đ/c Mod tương lai :)):D=)).

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Cái này nghe chừng hiếm, tìm đại cái nhà vệ sinh công cộng nào đó đi bạn :). Tôi đề xuất vài bước như sau:

Bước 1. Ngồi tưởng tượng và ngẫm nghĩ xem để làm cái nhà vệ sinh đó thì phải gồm những gì. Nếu thấy không ổn bỏ qua bước này, sang bước 2.
Bước 2. Nếu ở Hà Nội bạn chạy tới bến xe phía Nam vào đó đeo khẩu trang quan sát. Nếu gần bến xe Mỹ Đình thì tới đó, bến xe nước ngầm cũng được. Địa phương nào chả có bến xe. Vào quan sát thực tế, sử dụng thử luôn cũng được. Nhớ đeo thêm khẩu trang và tiền lẻ (khoảng 2000, mà ko biết chừng 5000 cũng nên). Nếu không ổn thì tham khảo bước 3.
Bước 3. Thời hiện đại theo tôi bạn nên tham khảo nhà vệ sinh các công trình tương tự. Ví dụ: Vào Trung tâm hội nghị quốc gia, khách sạn Horison hoặc Sheraton...
Bước 4. Lập đề cương, bảng danh mục các công việc:

Vui học nhé đ/c Mod tương lai :)):D=)).

Ha ha. Bác Thế Anh nói chuẩn các bước luôn nhé, công nhận thành lập đội chuyên thi công nhà vệ sinh ở bến xe là có lời to. Nhưng lưu ý bạn nhé, trong bản vẽ thiết kế phải thể hiện chiều cao chuẩn để lắp đặt tiều nam đối với phái nam người Việt, tiểu bệt hoặc xây gạch bệt góc mở cho chuẩn với phái nữ người Việt nhé. Nhiều lúc vào chỗ công cộng hay bến xe, vội quá mà gặp cái tiểu nam cao quá, mỏi chân khốn khổ.:):))=))

hunter225

Quản trị cấp cao

Cách tốt nhất là bác up bản vẽ lên đây, tôi demo cho bác hạng mục công việc, bác về bốc và kiêm tra, như vậy là ok và chuẩn nhất...:D