Cho mình hỏi cách nào tính cốt đai nhanh và thông dụng trong tính khối lượng

motsinhvien

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Các bạn cho mình hỏi cách nào tính cốt đai nhanh và thông dụng trong tính khối lượng.
VD:
-1 dầm có đai 2 đầu dầm là @100; giữa dầm là @200.
-1 dầm có đai 2 đầu dầm là @100; giữa dầm là @200, nhưng giữa dầm lại có dầm phụ đâm vào nên sẽ có đai dầy chống cắt tại 2 bên dầm phụ VD @100 nữa.
Nếu tính từng đoạn đai thì ko nói gì, nhưng vấn đề ở đây là có rất nhiều dầm cần tính mà thời gian thì ko có. Nên các bạn có thể cho mình hỏi cách tính nào nhanh và thông dụng ko? theo mình được biết thì sẽ rải đai điều trên đoạn dầm nhưng mình ko rành lắm. Thanks các bạn.

P/S mình ko cần chính xác 100% nhưng phải chấp nhận được và có thể lý giải được khi thanh toán. thanks

Last edited by a moderator:

ductrungyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Các bạn cho mình hỏi cách nào tính cốt đai nhanh và thông dụng trong tính khối lượng.
VD:
-1 dầm có đai 2 đầu dầm là @100; giữa dầm là @200.
-1 dầm có đai 2 đầu dầm là @100; giữa dầm là @200, nhưng giữa dầm lại có dầm phụ đâm vào nên sẽ có đai dầy chống cắt tại 2 bên dầm phụ VD @100 nữa.
Nếu tính từng đoạn đai thì ko nói gì, nhưng vấn đề ở đây là có rất nhiều dầm cần tính mà thời gian thì ko có. Nên các bạn có thể cho mình hỏi cách tính nào nhanh và thông dụng ko? theo mình được biết thì sẽ rải đai điều trên đoạn dầm nhưng mình ko rành lắm. Thanks các bạn.

P/S mình ko cần chính xác 100% nhưng phải chấp nhận được và có thể lý giải được khi thanh toán. thanks

Theo mình nghĩ cái này tính cũng ko mất nhiều thời gian nhiều như bạn nghĩ đâu bạn cứ tính từng đoạn bình thường cho chính xác đi.

dacota0102

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Xin lỗi, nếu bạn làm quản lý thì mình không nói. Còn nếu bạn làm cán bộ kỹ thuật thì nói thẳng, ngay cái cách tư duy của bạn đã lười nhác rồi. Câu trả lời là không có cách nào như bạn nói mà có thể chấp nhận được.

motsinhvien

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Xin lỗi, nếu bạn làm quản lý thì mình không nói. Còn nếu bạn làm cán bộ kỹ thuật thì nói thẳng, ngay cái cách tư duy của bạn đã lười nhác rồi. Câu trả lời là không có cách nào như bạn nói mà có thể chấp nhận được.
mình nghĩ thế này, diển đàn là nơi để học hỏi kinh nghiệm. Bạn rất tài giỏi hay có thể bạn ko biết hoặc đơn giản là bạn ko muốn chia sẽ thì cứ im lặng ko sao. ai cũng có ăn học ko cần nhục mạ nhau siêng hay lười. hay bạn đang có ý câu bài???

ngominhvu

Thành viên mới
Người ta nói hãy làm việc thông minh hơn đừng làm việc chăm chỉ hơn . Bạn nghĩ bạn là thánh hay sao mà phán lung tung vậy làm việc siêng hay thông minh ko tuỳ thuộc vào câu nói của bạn

lecongtoan86

Thành viên rất triển vọng
Mình thấy rất hay khi bạn hỏi vấn đề này.
Bạn xem thiết kế quy định khoảng cách cốt đai điển hình như thế nào (ví dụ đai dày @100 ở đoạn 1/4 đầu dầm chẳng hạn), lập 1 công thức excel dựa theo khoảng cách 2 mép dầm là ok.
Ví dụ cụ thể: Dầm @100,200 không dầm phụ, khoảng cách 2 mép dầm L, đai dày @100 khoảng cách L/4 hai đầu dầm. Hàm tính số lượng là N1=Round(L/200;0)+2*(Round(L/4/200;0)-1)
Với dầm có dầm phụ thì N2=Round(L/200;0)+2*(Round(L/4/200;0)-1)+X
Ghi chú :
X là số lượng đai chênh lệch ( phụ thuộc vào số đai đặt thêm 2 bên dầm phụ);
Các bạn cho ý kiến thêm nhé

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới