Chủ đầu tư không chịu thanh toán khối lượng thừa thiếu...

vusuda

Thành viên mới
Công trình em đang làm theo hợp đồng trọn gói , chủ đầu tư đang luôn tìm mọi cách để cắt khối lượng của nhà thầu bên em đang làm .
Em đang làm quyết toán và khối lượng thừa thiếu nộp cho chủ đầu tư từ lúc đấu thầu và ký hợp đồng . CHủ đầu tư giữ lại cũng không ra thông báo gì cả . Bây giờ khi em đang làm quyết toán chủ đầu tư không đồng ý thanh toán khối lượng thừa thiếu với lý do :
1. Khối lượng của nhà thầu đưa ra không có căn cứ để xác minh .
2. Không có thương thảo hợp đồng trước khi ký hợp đồng nên không đồng ý thanh quyết toán
3. CĐT chưa ký vào bảng khối lượng thừa thiếu .
4. Một số hạng mụch chủ đầu tư cho là không thỏa đáng : như các loại bốc xếp vận chuyển ( lấy khối lượng ở đâu ra ) , Giàn giáo trong dưới 3,6 m ( nhưng thực tế chỉ có một vài tầng dưới 3,6 m chiều cao ) , một số mã tạm tính như phụ kiện cửa ( do HSMT không có phụ kiện mà chỉ có sx , lắp dựng cửa trong khi đây là cửa nhựa lõi thép rất nhiều ) ...
Do đây là hợp đồng trọn gói nên phần phát sinh em đã lập một phụ lục hợp đồng với CĐT và họ bảo sẽ xem xét còn phần khối lượng thừa thiếu thì CĐT từ chối thẳng thừng .
Em nghĩ họ buộc phải trả tiền cho khối lượng thừa thiếu đó vì em nghĩ là hợp lý vì những công việc đó chắc chắn bên thi công đã làm và đã đưa ra lúc nộp HSĐT . Một phần nữa là trong quá trình thi công họ có bỏ một số thành phần công việc không làm và nhà thầu đã bỏ các thành phần đó nên giá trị gói thầu giảm đi . Cộng cả quyết toán và khối lượng thừa thiếu vào thì vẫn nhỏ hơn giá đấu thầu trọn gói . Em đã cố cãi với lý do trong điều 48 khoản 2 nghi định
85/2009/NĐ-CP
là CĐT phải có trách nhiệm quyết định bổ xung nhưng CĐT không làm là vô trách nhiệm . Sau đó CĐT đã gửi công văn về công ty em đưa ra lý do không làm việc với em là " không có tinh thần hợp tác trong công việc , thiếu năng lực chuyên môn , không biết đọc bản vẽ " trong khi chính em là người lập dự toán + HS chất lượng + hoàn công , tự vẽ thiết kế bổ xung đem lên cho Tư Vấn Thiết Kế đóng dấu và bản thân em đã từng làm thợ vẽ cho cho một số dự án được thẩm định rồi . Như vậy là nhà thầu đang bị xử ép mà không có biện pháp nào giải quyết .
Anh nào có kinh nghiệm giúp em trong việc này với :( . Thư của em vusuda@gmail.com , hoặc yahoo : vusuda2

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Nếu như bạn nói thì đúng là gặp chủ đầu tư ăn chuối cả nải rồi hoặc là cán bộ thụ lý hồ sơ của chủ đầu tư đang trong điều kiện kinh tế khó khăn nên sinh ra nhũng nhiễu. Một vấn đề nữa là trong thi công mà nhất là hợp đồng trọn gói khi những khối lượng phát sinh bạn không yêu cầu chủ đầu tư có biên bản thì đúng là khó mà thanh toán, tất nhiên kể cả thi công xong rồi thì để hoàn thiện các biên bản đấy nó cũng đơn giản thôi vấn đề là tinh thần của chủ đầu tư như thế nào. Như bên tôi lên đến kiểm toán nội bộ rồi vẫn gọi nhà thầu lên bổ xung những cái thiếu và cái thừa được...

trinhminhtinh

Thành viên mới
bó tay với chủ đầu tư bên bạn...bạn làm việc hẳn với giám đốc ..và đưa gia vấn đề đúng và sai chứ làm việc với mấy anh bạn đó thì chuối cả nải thật

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Tôi thì thấy CĐT có lý.Tôi không biết cty bạn đã ký hợp đồng với CĐT với nội dung ntn nhưng:
1.CĐT không chấp nhậnbổ sung những kl thừa thiếu và ko ký xác nhận nhưng cty bạn vẫn ký hđ thì có nghĩa là chấp nhận kl đó rồi
2.Không thương thảo hợp đồng mà lại ký đk hợp đồng sao?
3.Đây là hợp đồng trọn gói, đã ký rồi thì còn kêu gì nữa.
4.Chỉ đk tính phát sinh những phần việc ngoài phạm vi công việc ghi trong hợp đồng mà thôi.

longgt28

Thành viên mới
Bên mình cũng có một công trình mà Chủ đầu tư kiểu củ chuối này, mình cũng chính là người lập dự toán, làm hồ sơ, vẽ hoàn công. Đến nay vẫn chưa quyết toán xong. Nói chung là kiểu này thì các lãnh đạo phải giải quyết thôi, rút kinh nghiệm sau này có làm dự án nào thì mọi cái phát sinh, thoả thuận thì cứ có biên bản và đóng dầu chủ đầu tư vào.

NguyenManhHa170487

Thành viên mới
Theo mình nghĩ cty bạn vẫn chưa sát sao lắm trong việc khảo sát vào lập tiên lượng dự toán lại trước khi ký hợp đồng trọn gói với CĐT ,
Và một cái thiếu nữa là khi cty bạn thi công những hạng mục phát sinh thì phải chắc chắn bằng biên bản thỏa thuận giữa cty bạn với CĐT

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Công trình em đang làm theo hợp đồng trọn gói , chủ đầu tư đang luôn tìm mọi cách để cắt khối lượng của nhà thầu bên em đang làm .
Em đang làm quyết toán và khối lượng thừa thiếu nộp cho chủ đầu tư từ lúc đấu thầu và ký hợp đồng . CHủ đầu tư giữ lại cũng không ra thông báo gì cả . Bây giờ khi em đang làm quyết toán chủ đầu tư không đồng ý thanh toán khối lượng thừa thiếu với lý do :
1. Khối lượng của nhà thầu đưa ra không có căn cứ để xác minh .
2. Không có thương thảo hợp đồng trước khi ký hợp đồng nên không đồng ý thanh quyết toán
3. CĐT chưa ký vào bảng khối lượng thừa thiếu .
4. Một số hạng mụch chủ đầu tư cho là không thỏa đáng : như các loại bốc xếp vận chuyển ( lấy khối lượng ở đâu ra ) , Giàn giáo trong dưới 3,6 m ( nhưng thực tế chỉ có một vài tầng dưới 3,6 m chiều cao ) , một số mã tạm tính như phụ kiện cửa ( do HSMT không có phụ kiện mà chỉ có sx , lắp dựng cửa trong khi đây là cửa nhựa lõi thép rất nhiều ) ...
Do đây là hợp đồng trọn gói nên phần phát sinh em đã lập một phụ lục hợp đồng với CĐT và họ bảo sẽ xem xét còn phần khối lượng thừa thiếu thì CĐT từ chối thẳng thừng .
Em nghĩ họ buộc phải trả tiền cho khối lượng thừa thiếu đó vì em nghĩ là hợp lý vì những công việc đó chắc chắn bên thi công đã làm và đã đưa ra lúc nộp HSĐT . Một phần nữa là trong quá trình thi công họ có bỏ một số thành phần công việc không làm và nhà thầu đã bỏ các thành phần đó nên giá trị gói thầu giảm đi . Cộng cả quyết toán và khối lượng thừa thiếu vào thì vẫn nhỏ hơn giá đấu thầu trọn gói . Em đã cố cãi với lý do trong điều 48 khoản 2 nghi định
85/2009/NĐ-CP
là CĐT phải có trách nhiệm quyết định bổ xung nhưng CĐT không làm là vô trách nhiệm . Sau đó CĐT đã gửi công văn về công ty em đưa ra lý do không làm việc với em là " không có tinh thần hợp tác trong công việc , thiếu năng lực chuyên môn , không biết đọc bản vẽ " trong khi chính em là người lập dự toán + HS chất lượng + hoàn công , tự vẽ thiết kế bổ xung đem lên cho Tư Vấn Thiết Kế đóng dấu và bản thân em đã từng làm thợ vẽ cho cho một số dự án được thẩm định rồi . Như vậy là nhà thầu đang bị xử ép mà không có biện pháp nào giải quyết .
Anh nào có kinh nghiệm giúp em trong việc này với :( . Thư của em vusuda@gmail.com , hoặc yahoo : vusuda2

Mình cũng làm bên CDT nhưng theo mình nghĩ có 2 trường hợp sau mong mọi người tham khảo bổ sung góp ý"
1. Vì đã là hợp đồng trọn gói thì bạn lên chấp nhận là không có phát sinh " nói thật với bạn là không CDT nào là muốn phát sinh trừ trường hợp bất khả ép thôi cái này liên quan đến nhiều thủ tục".
2. Nếu có khối lượng phát sinh muốn được CDT đồng ý khối lượng đó thì khi làm mà phát hiện chỗ đó cần phải làm và bị phát sinh thì bạn lên có ý kiến với CDT và được sự đồng ý và có ký kết thì không CDT nào dám bác bỏ đâu bạn ak.
Như trường hợp bạn nói trên thì quả thật CDT cũng hơi quá đáng thật nhưng dù sao họ vẫn đúng mà. Nếu CDT thông cảm cho ae vất vả thì cũng không gây khó dễ cho bạn đâu.
Một chút ý kiến mog anh em đóng góp. chúc bạn gặt hái nhiều thành công

longgxd8

Thành viên có triển vọng
Mình cũng làm bên CDT nhưng theo mình nghĩ có 2 trường hợp sau mong mọi người tham khảo bổ sung góp ý"
1. Vì đã là hợp đồng trọn gói thì bạn lên chấp nhận là không có phát sinh " nói thật với bạn là không CDT nào là muốn phát sinh trừ trường hợp bất khả ép thôi cái này liên quan đến nhiều thủ tục".
2. Khối lượng chỉ được phát sinh khi có sự yêu cầu bên phía CĐT và được ký đóng dâu bằng văn bản, biên bản có liên quan thì mới có hiệu lực.
CĐT như trường hợp trên là họ làm đúng không sai, chỉ có điều trước thi ký hợp đồng trọn gói phía CĐT đã không nêu lên hướng giải quyết cho khối lượng thừa thiếu kia.
Một chút ý kiến mog anh em đóng góp. chúc bạn gặt hái nhiều thành công

hunglac0590

Thành viên có triển vọng
Theo mình được biết thì phát sinh giảm thì người ta cắt hẳn luôn bạn ah. Còn phát tăng thì phải có làm phát sinh. Và Thanh toán được nhanh gọn hay không thì còn phải phụ thuộc vào lãnh đạo của bên bạn cũng như CĐT

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới