Chuyển đổi định mức?

• Khởi xướng ductronghadung
  • Ngày gửi
D

ductronghadung

Guest
Các bạn cho mình hỏi làm cách nào để chuyển đổi từ định mức XM PC30 sang PC40?

H

h0angThanH

Guest
Tớ chưa gặp trường hợp này nhưng có nghe nói đến. Mình đưa ra đây để bạn tham khảo nhé:
Chuyển ĐM XM PC30 sang ĐM PC40 để tính được khối lượng XM PC40 bạn áp dụng công thức: KLpc40=KLpc30 x 40/30
Lưu ý khi chuyển sang ĐM XM PC40 do khối lượng XM tăng nên do đó sẽ phải giảm lượng cát để đảm bảo độ rỗng của cấp phối.

L

levinhxd

Guest
Chắc là bạn muốn hỏi khi lập dự toán hoặc làm hồ sơ thanh toán đúng không ạ!
Bạn làm theo cách sau đây:
Bước1: Trước hết mở sách định mức XD 1776 hoặc ĐM 1778 (ĐM 24 cũ cũng được) để tra các mã vữa, mã vữa này ở ngay phần cuối của công tác bê tông AF.xxxx
Bước 2: Mở chương trình dự toán, tra mã bình thường
Bước 3: Sau khi tra xong , cần đổi định mức vữa thì mở cột B và C của chương trình dự toán ra (bằng cách Click chuột phải- ấn UNHIDE)
Bước 4: Đổi mã vữa ở cột mã vữa ra thôi!

Trong hình vẽ dưới đây mình đã đổi vữa PC30, mác 300 ra PC40 mác 350

Làm xong và thấy: Ôi, không khó lắm nhỉ!!!!
Chúc bạn thành công!

Lưu ý: Bạn cũng có thể thay mã vữa này trong công tác xây hoặc trát, có thể tham khảo việc đổi vữa XM cát đen sang XM cát vàng trong ví dụ sau đây nhé

Click vào đây để xem ví dụ phần xây

Last edited by a moderator:
D

ductronghadung

Guest
Cám ơn anh levinhxd đã giúp đỡ.nhưng anh hướng dẫn làm với phần mềm,còn làm ko dùng phần mềm thì mình có cách nào ko anh?

beck

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Cám ơn anh levinhxd đã giúp đỡ.nhưng anh hướng dẫn làm với phần mềm,còn làm ko dùng phần mềm thì mình có cách nào ko anh?
Nếu không sử dụng phần mềm tức là bạn lập dự toán bằng excel. Vậy khi đó bạn phải sửa thủ ông bằng tay rồi. Bạn mở định mức dự toán (1776 hoặc 24 đều được) tìm đến phần phụ lục vữa. Sau đó bạn tìm định mức vữa dùng PC40 phù hợp với định mức vữa dùng PC30 mà bạn đang sử dụng ( giống nhau về loại đá, độ sụt,....).Sau khi tìm đúng định mức thì bạn phải sửa lại khối lượng vật tư rời trong phần Vật liệu+ áp giá xi măng PC40 cho phù hợp.

D

ductronghadung

Guest
cám ơn bạn.mình đang học làm dự toán nên làm thủ công.mình cũng đã tìm ra cách như bạn hướng dẫn vậy.

beck

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
cám ơn bạn.mình đang học làm dự toán nên làm thủ công.mình cũng đã tìm ra cách như bạn hướng dẫn vậy.
Uh, Làm thủ công tuy không thể nhanh bằng máy nhưng với những người mới làm dự toán thì cách làm thủ công lại giúp ích rất nhiều cho bạn. Khi làm thủ công bạn sẽ hiểu rõ các vấn đề hơn. nếu phụ thuộc vào máy nhiều khi bạn không thể hiểu tại sao lại thế này và tại sao lại là thế kia.
Chúc bạn nhanh chóng nắm bắt được các vấn đề cửa dự toán.( cần câu cơm của anh em Kinh tế Xây dựng đấy:)))

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới