Có nên đầu tư để tìm kiếm một cơ hội việc làm tốt?

quadatxanh

Thành viên có triển vọng
Tháng 9 vừa rồi có tham dự một buổi nói chuyện chia sẻ về BIM của lãnh đạo công ty Synectics bên Đại học Bách Khoa, nghe bác này cho biết sinh viên ra trường mà có chứng chỉ BIM hoặc có kiến thức về BIM sẽ dễ xin việc làm và có mức lương cao hơn. Tự nhiên thấy bị kích thích.

Mình cũng đang mộng tốt nghiệp ra trường được đầu quân vào Synectics. Tìm hiểu trên các diễn đàn thì thông tin về BIM hiện chia sẻ còn rời rạc, ở trường thì thầy cô chỉ nói sơ sơ chứ không chuyên sâu. Mình đang muốn học thêm để nâng cao về BIM, mở cơ hội cho nghề nghiệp thăng tiến sau này, nhưng không biết học ở đâu và học phí thế nào?

Được biết, BIM được giới thiệu lần đầu tiên trên thế giới cách đây hơn 10 năm và tại Việt Nam, nghe nói công ty Synectics là công ty đầu tiên giới thiệu mô hình BIM tại Việt Nam vào năm 2011 và đây cũng là đơn vị hiện đang có chuyên gia trong nước và nước ngoài training về BIM tại các trường đại học, công ty xây dựng, tư vấn thi công,… . Như vậy ứng dụng BIM mới có ở Việt Nam chỉ được 4 năm, chưa có nhiều người biết đến và vẫn còn nhiều cơ hội cho sinh viên xây dựng như mình hehehee

Theo tìm hiểu thì giới chuyên gia cho biết công nghệ này chính thức tạo ra một làn sóng mạnh mẽ, đã dần phát triển và đã khẳng định vai trò quan trọng của mình thông qua việc ngày càng có nhiều các doanh nghiệp ứng dụng BIM cho các dự án xây dựng. Nổi bật nhất là các dự án như Vinmec, cầu Sài Gòn, hầm Thủ Thiêm, tuyến Metro 1 & 2,… đã ứng dụng BIM rất thành công.

Tìm hiểu trên các diễn đàn xây dựng, thấy đề tài BIM này được thảo luận hào hứng, sôi nổi từ các kỹ sư, kiến trúc sư ,…nhưng chỉ ở dạng chia sẻ chứ không cụ thể lắm.

Có thể do những yêu điểm đó mà hiện nay mình thấy nhiều công ty về BIM mọc lên rất nhiều, nhưng hình như họ chỉ làm các công đoạn nhỏ của BIM thôi, chứ chưa đi sâu. Chắc vậy mà giờ thấy có nhiều công ty tuyển dụng kỹ sư xây dựng có note thêm ưu tiên có kiến thức về BIM sẽ dễ dàng vượt “qua vòng gửi xe”.
Một anh chuyên gia tư vấn xây dựng có nói với mình “Nếu chú đã chọn đi theo ngành xây dựng, thì tốt nhất nên tìm hiểu về BIM, học BIM để nâng cao chuyên môn, giống như dân xây dựng nào cũng biết về Autodesk, Autocad vậy”.

Đang tìm hiểu kỹ về công ty mình sẽ ứng tuyển để tìm kiếm cơ hội, Ở diễn đàn mình có anh/chị nào đã từng làm ở đây? Thường thì tìm kiếm ứng viên công ty xây dựng họ sẽ hỏi những gì? có yêu cầu gì?

Các anh mà mình biết bảo ngoài cái bằng thì cần học thêm vài kỹ năng mềm và học thêm chuyên môn thì mới có cơ hội ở những vị trí tốt và dễ phát triển nghề này nọ. Vậy mình nên đầu tư học những gì là cần thiết?
Xin cảm ơn

trungthanhcmo

Thành viên mới
Mình thì cũng muốn vào Synectics làm mà chưa có cơ hội, bác muốn vào đây làm thì ngoại ngữ phải khá và sẽ có nhiều cơ hội thăng tiến hơn khi có kinh nghiệm

tapcanbinh

Thành viên mới
Synectics là công ty đầu ngành về BIM, cứ bám sát thế mạnh của họ mà trang bị kiến thức cho mình thì sẽ tăng cơ hội cho bản thân thôi mà

rollroy

Thành viên mới
Mình rất thích đi dự các buổi chia sẻ của các bác chuyên ia synectics, có rất nhiều thông tin hữi ích. bạn đã có ý định vào đấy thì chúc mừng bạn đã có sự lựa chọn đúng đắn, nhưng bạn phải cố gắng nhiều mới có thể tồn tại và phát triển ở môi trường làm việc chuyên nghiệp đó

quadatxanh

Thành viên có triển vọng
Mình rất thích đi dự các buổi chia sẻ của các bác chuyên ia synectics, có rất nhiều thông tin hữi ích. bạn đã có ý định vào đấy thì chúc mừng bạn đã có sự lựa chọn đúng đắn, nhưng bạn phải cố gắng nhiều mới có thể tồn tại và phát triển ở môi trường làm việc chuyên nghiệp đó
Không biết mình cần chuẩn bị gì để có thể win trong buổi phỏng vấn nhỉ?

vatlieuthep

Thành viên mới
Không biết mình cần chuẩn bị gì để có thể win trong buổi phỏng vấn nhỉ?
bạn ứng tuyển vào vị trí nào của cty thì tìm hiểu kỹ về công việc mà mình ứng tuyển, tìm hiểu về công ty, cac 1du75 án cty đã làm. Mình nghĩ Synectics là công ty có thế mạnh về BIM thì bạn cần tìm hiểu thêm vè BIM sẽ dễ tạo ấn tượng với nhà tuyển dụng