Có thật sự cần vữa lót và khớp nối bao tải nhựa đường

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Chào các bác em xin đưa chủ đề này ra để anh em cùng tham khảo. Hiện nay em đang làm tai BQLDA thuộc chuyên ngành thủy lợi và nước sinh hoạt cũng được đi nghiệm thu kha khá các công trình, các công trình bên em thuộc miền núi phía bắc, khi đi nghiệm thu em thấy đại đa số các công trình đều không làm vữa lót và khớp nối bao tải nhựa đường, lắm lúc em không muốn nghiệm thu công trình nhưng sếp em nói là nếu không làm thì cắt bỏ. Cắt là 1 chuyện nhưng chất lượng công trình liệu có đảm bảo hay không.
Cho lên câu hỏi em đặt ra là liệu vữa lót và khớp nối bao tải nhựa đường liệu có thật sự cần thiết hay không.:confused::confused:. Mong mọi người tham gia đóng góp ý kiến

huyphan

Thành viên rất năng động
Theo yêu cầu kỹ thuật thì khớp nối giữa các mối nối cống phải nhét bao tải tẩm nhựa đường vào chỗ khe nối, bên ngoài trám kín vữa. Để khỏi rò rĩ nước từ bên ngoài vào cũng như nước chảy xói từ bên trong ra gây sụp cống. Bạn tham chiếu theo hồ sơ kỹ thuật xem cấu tạo mối nối ntn, nếu đúng như vậy thì ra văn bản cho nhà thầu làm lại. Không làm không nghiệm thu.
Có những mối nối có cấu tạo khác: bó gạch ống xung quanh, trám kín vữa.
Có nhiều nhà thầu làm dối, bỏ cái này đi, nhưng sau thời gian nước chảy xảy ra xói lở, sụp cống tè le như đường Lê Văn Lương thì thanh tra, CA kinh tế nó điều tra thì dính chấu cả lũ.
Bạn hãy xem nó cũng như 1 lỗ mọt nhỏ trên thuyền, có khi làm đắm thuyền to đấy.
Chúc bạn sáng suốt!

ducminhpham

Thành viên nhiệt tình
Bạn hãy xem nó cũng như 1 lỗ mọt nhỏ trên thuyền, có khi làm đắm thuyền to đấy.
Bác huy phan trả lời chuẩn không cần chỉnh rồi. Cống mà không chít mối nối thì ảnh hưởng đến nền rất lớn.
Có thể ở ngoài hiện trường, ít khi chét đay tẩm nhựa đường và quét nhựa thân cống.
Nhưng ít nhất theo mình,
Phải chát dầy vữa (trong và ngoài) hay xây gạch đủ kín khít thì mới tạm yên tâm ... châm trước được.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới