Công tác cắm cọc GPMB

nguyenminhluong_PMUTL

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Mình đang vướng một vấn đề
Chi phí cắm cọc GPMB hiện nay không thấy có văn bản nào quy định nó ở mục nào trong TMDT hay TDT cả. (Ở CP Ban QLDA cũng không phải vì Ban QLDA thì chỉ có trách nhiệm tổ chức một số công tác GPMB, còn trong công tác GPMB thì không thấy có chi phí này). Theo mình nghic đây là thuộc dạng chi phí tư vấn nhưng không thấy đề cập tới.
Mặt khác, chi phí này không biết có phải đấu thầu không? Theo mình thì không cần phải đấu thầu vì không có gì hơn bằng giao luôn cho đơn vị TVTK đã KS lập DADT vì họ đã có đầy đủ mốc rồi, bi giờ chỉ cần cắm mốc chi tiết là ổn, đỡ phải bàn giao mốc cho đơn vị khác như vậy mới đẩy nhanh tiến độ GPMB lên được và có thể triển khai luôn sau khi DAĐT được cấp có thẩm quyền phê duyệt
Nếu mình làm như vậy cần có những thủ tục pháp lý nào liên quan hoặc phải qua các bước nào xin các cao thủ chỉ giáo.
Xin ccám ơn

an12a3

Thành viên nhiều triển vọng
trong dự toán chi phí khảo sát để đấu thầu thiết kế ở bất kỳ giai đoạn nào đều có hạng mục cắm ranh giải tỏa. như vậy chi phí này nằm trong chi phí khảo sát đã được nhà thầu tư vấn khảo sát ký kết hợp đồng.

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Mình đang vướng một vấn đề
Chi phí cắm cọc GPMB hiện nay không thấy có văn bản nào quy định nó ở mục nào trong TMDT hay TDT cả. (Ở CP Ban QLDA cũng không phải vì Ban QLDA thì chỉ có trách nhiệm tổ chức một số công tác GPMB, còn trong công tác GPMB thì không thấy có chi phí này). Theo mình nghic đây là thuộc dạng chi phí tư vấn nhưng không thấy đề cập tới.
Mặt khác, chi phí này không biết có phải đấu thầu không? Theo mình thì không cần phải đấu thầu vì không có gì hơn bằng giao luôn cho đơn vị TVTK đã KS lập DADT vì họ đã có đầy đủ mốc rồi, bi giờ chỉ cần cắm mốc chi tiết là ổn, đỡ phải bàn giao mốc cho đơn vị khác như vậy mới đẩy nhanh tiến độ GPMB lên được và có thể triển khai luôn sau khi DAĐT được cấp có thẩm quyền phê duyệt
Nếu mình làm như vậy cần có những thủ tục pháp lý nào liên quan hoặc phải qua các bước nào xin các cao thủ chỉ giáo.
Xin ccám ơn
chi phí cắm mốc ko nằm trong kinh phí thực hiện GPMB nó thuộc vào tổng mức đầu tư của chủ đầu tư còn phần nó thuộc khoản nào thì đúng là tớ cũng ko nắm được.
chi phí này thì thường ko đấu thầu, thường chọn đơn vị đo vẽ làm cắm mốc luôn, hoặc thuê công ty khác cũng ko sao vì khi họ bàn giao cho mìngh đã có đầy đủ các thông tin phục vụ việc cắm mốc.
ý bạn hỏi là thủ tục pháp lý cho việc nào? cắm mốc thì chỉ cần chủ đầu tư, đơn vị cắm mốc và cơ quan quản lý nhà nước tham gia cùng ký vào biên bản xác định mốc giới là xong mà

nguyenminhluong_PMUTL

chi phí cắm mốc ko nằm trong kinh phí thực hiện GPMB nó thuộc vào tổng mức đầu tư của chủ đầu tư còn phần nó thuộc khoản nào thì đúng là tớ cũng ko nắm được.
chi phí này thì thường ko đấu thầu, thường chọn đơn vị đo vẽ làm cắm mốc luôn, hoặc thuê công ty khác cũng ko sao vì khi họ bàn giao cho mìngh đã có đầy đủ các thông tin phục vụ việc cắm mốc.
ý bạn hỏi là thủ tục pháp lý cho việc nào? cắm mốc thì chỉ cần chủ đầu tư, đơn vị cắm mốc và cơ quan quản lý nhà nước tham gia cùng ký vào biên bản xác định mốc giới là xong mà

Cám ơn bạn đã chỉ giáo. Tôi cũng biết là như vậy. Nhưng nếu trường hợp dự toán chi phí cắm cọc GPMB > 500tr thì có phải đấu thầu hay không? Nếu không thì theo quy định nào của NN, Còn trường hợp nếu có thì đơn giản rồi (đã có các quy định tring NĐ58 về đầu thầu). Vấn đề ở đây là đối với loại chi phí này thường là nhỏ (nhưng vẫn lớn hơn 500tr) nên các đơn vị tư vấn không quan tâm lắm. Nếu có mời thầu chưa chắc họ đã tham gia. Mặt khác, phải làm thủ tục bàn giao mốc giữa đơn vị TVTK lập DAĐT với đơn vị mới. quá trình nay hay bị sót và mất mốc + khó quy trách nhiệm sau này. Bên mình hay quản lý các dự án GT nên nhiều dự án chi phí cắm mốc này thường lớn (có một số dự án lên tới 2tỷ) nhưng đối với dự án mìh đang quản lý thì lại lửng lơ nên mới khó. Mặt khác mình đang cần tiến độ nên muốn sau khi có Quyết định duyệt DAĐT là tiến hành cắm cọc GPMB ngay thì mới đảm bảo tiến độ của dự án. Mong các bạn chỉ giáo giúp? Xin cám ơn

nguyenminhluong_PMUTL

trong dự toán chi phí khảo sát để đấu thầu thiết kế ở bất kỳ giai đoạn nào đều có hạng mục cắm ranh giải tỏa. như vậy chi phí này nằm trong chi phí khảo sát đã được nhà thầu tư vấn khảo sát ký kết hợp đồng.

@an123a3: Vấn đề là ở đây chi phí KSTK, lập DAĐT đã được duyệt. Còn Giai đoạn KS, TKKT thì đối với mình lại quá chậm vì lúc đó lại liên quan tới công tác đấu thầu tuyển chọn TVTK, mất vài tháng như chơi bạn ạ. Nếu làm như vậy thì dự án mình chậm tiến độ mất. Cám ơn bạn đã chỉ giáo.

vitbau03

đúng là tớ chưa bao giờ làm nhữg dự án có giá trị của việc cắm mốc lớn như vậy,hi vọng bạn sẽ tìm được người có kinh nghiệm hơn, ai có kinh nghiệm như tiền bối capovoc có lẽ mới trả lời được

the huan

Thành viên rất triển vọng
Cám ơn bạn đã chỉ giáo. Tôi cũng biết là như vậy. Nhưng nếu trường hợp dự toán chi phí cắm cọc GPMB > 500tr thì có phải đấu thầu hay không? Nếu không thì theo quy định nào của NN, Còn trường hợp nếu có thì đơn giản rồi (đã có các quy định tring NĐ58 về đầu thầu). Vấn đề ở đây là đối với loại chi phí này thường là nhỏ (nhưng vẫn lớn hơn 500tr) nên các đơn vị tư vấn không quan tâm lắm. Nếu có mời thầu chưa chắc họ đã tham gia. Mặt khác, phải làm thủ tục bàn giao mốc giữa đơn vị TVTK lập DAĐT với đơn vị mới. quá trình nay hay bị sót và mất mốc + khó quy trách nhiệm sau này. Bên mình hay quản lý các dự án GT nên nhiều dự án chi phí cắm mốc này thường lớn (có một số dự án lên tới 2tỷ) nhưng đối với dự án mìh đang quản lý thì lại lửng lơ nên mới khó. Mặt khác mình đang cần tiến độ nên muốn sau khi có Quyết định duyệt DAĐT là tiến hành cắm cọc GPMB ngay thì mới đảm bảo tiến độ của dự án. Mong các bạn chỉ giáo giúp? Xin cám ơn
Theo công văn 3037 mình ko nhớ chính xác ngày của bộ giao thông vận tải thì đơn vị tư vấn phải tiến hành cắm cọc GPMB do đó theo mình nghĩ chi phí cắm cọc dù lớn hay nhỏ đều chỉ định thầu cho đơn vị tư vấn

luongnd

Thành viên rất triển vọng
Tớ chỉ làm mấy công trình nhỏ, nhưng bàn giao tuyến và cắm mốc là trách nhiệm của tư vấn thiết kế

nguyenminhluong_PMUTL

Theo công văn 3037 mình ko nhớ chính xác ngày của bộ giao thông vận tải thì đơn vị tư vấn phải tiến hành cắm cọc GPMB do đó theo mình nghĩ chi phí cắm cọc dù lớn hay nhỏ đều chỉ định thầu cho đơn vị tư vấn

Cám ơn bị đã chỉ giáo. Nếu tiện bạn có thể gửi cho mình văn bản đó qua địa chỉ Email : nguyenminhluong72@gmail.com được không?
Xin cám ơn bạn một lần nữa

W

weblight

Guest
Công tác cắm cọc GPMB và mốc LGĐB

1) Bước lập dự án đầu tư: Trong quá trình trình duyệt đề cương và dự toán chi tiết chi phí KSTK chưa bao gồm chi phí cắm cọc GPMB mà chỉ tính công tác đo vẽ phạm vi GPMB trên bình đồ tuyến.
Kết cấu gồm: Chi phí khảo sát, chi phí lập dự án đầu tư.
2) Bước TKKT:
Trong bước này, đề cương và dự toán chi phí khảo sát đã gồm chi phí cắm cọc GPMB, kết cấu gồm:
- Chi phí KS, thiết kế kỹ thuât
- Chi phí cắm cọc GPMB
- Chi phí lập HSMT xây lắp
- Dự phòng phí (10%)
Trong công tác cắm cọc GPMB gồm: cắm cọc gỗ trước khi thi công công trình để phục vụ công tác thi công, cọc này sẽ mất đi trong quá trình thi công
Cọc giải phóng mặt bằng (bằng BTCT) và mốc LGĐB (bằng bê tông): được cắm trong bước này và sẽ được khôi phục sau khi công trình thi công xong.
Định mức khôi phục cọc có trong định mức 177/1997. (sau 3 tháng, sau 6 tháng và sau 9 tháng)

Last edited by a moderator:
W

weblight

Guest
file tham khảo dự toán cắm cọc GPMB

Dự toán chi phí cắm cọc gpmb và mốc lộ giới đường bộ (tham khảo).

File đính kèm

• du toan cam coc GPMB (mau tham khao).rar
    61,3 KB · Đọc: 1.512

nguyenminhluong_PMUTL

Cám ơn các ae đã chỉ giáo. Trong quá trình thực hiện em đã tìm được một số văn bản hướng dẫn thực hiện theo nội dung văn bản 1665/TTg-CN về côgn tác GPMB của thủ tướng chính phủ rồi. :D
Một lần nữa xin cám ơn

vantuanvinland

Thành viên mới
Bạn cho mình hỏi bạn có bộ Định mức hay đơn giá nào về công tác GPMB không cho mình với, mình đang cần. bạn cho mình nhé.
- Mình cung mới vào diễn đàn, bạn có thể cho mình một số thao tác để mình load và lấy tài liệu nhanh hơn không. Email: Vantuanvinland@gmail.com
cám ơn bạn nhiều

vitbau03

Bạn cho mình hỏi bạn có bộ Định mức hay đơn giá nào về công tác GPMB không cho mình với, mình đang cần. bạn cho mình nhé.
- Mình cung mới vào diễn đàn, bạn có thể cho mình một số thao tác để mình load và lấy tài liệu nhanh hơn không. Email: Vantuanvinland@gmail.com
cám ơn bạn nhiều
bạn có thể nói rõ phần nào ko?tớ chỉ làm bên mảng tài chính của dự án và công tác chuyên môn điều tra khảo sát thôi,còn cái khác bên tớ đều thuê rồi thẩm định thôi bạn ah

vanq

Thành viên mới
Bạn nào có đề cương cắm cọc giải phóng mặt bằng thì cho mình xin với. minh đang cần gấp

sinhhieu

Thành viên có triển vọng
du toan GPDB

Dự toán chi phí cắm cọc gpmb và mốc lộ giới đường bộ (tham khảo).
Em chào bác
Bác có file dự toán cắm cọc hay quá. Chắc bác cũng có file dự toán kinh phí tổ chức đền bù, GPMB theo 69 chứ ah ? Cái 2% ấy mà. Bác có cho em với nha
Thanks bác nhiều

nguyenminhluong_PMUTL

Ấy chết. Các bác đừng hiểu nhầm. Em chỉ bên QLDA còn cái 2% thì là của bên GPMB của địa phương tự lập (nếu >2%). Vì vậy em làm sao có để post cho các bác bây giờ. :((

vanq

Thành viên mới
ai có công văn 1665/TTg-CN cho mình xin với. Mình đang thẩm định về cắm cọc GPMB mà khó quá. Bác nào có mẫu về công tác GPMB thì cho mình xin với> Thanks

nguyenminhluong_PMUTL

Bác làm thẩm định thì bắt đám trình mang lên cho bác. Hoách thế còn gì....:)):)):)):))

Bác chịu khó tìm trong các bài viết của trang này có đấy. Hoặc hỏi a google là có liền à...

Chúc bác bắt được nhiều vi trùng....=D>=D>=D>=D>

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới