Công tác sản xuất cột bằng thép hình

huong37

Thành viên rất triển vọng
Em có một câu hỏi rất mong được mọi người chỉ giúp!
Em đang tính dự toán có công tác "sản xuất cột đèn thuỷ ngân cao áp" em sử dụng mã AI.11131: sản xuất cột bằng thép hình thép tấm. Trong định mức của mã AI.11131 dùng các loại thép: thép hình và thép tấm. Tỷ trọng thép trong định mức để sản xuất 1tấn cột bằng thép hình là: thép hình 1005kg, thép tấm 16kg...
Nhưng trong thiết kế sử dụng thép ốngthép bản với tỷ lệ khối lượng khác với định mức. Em cần điều chỉnh thế nào để khi phân tích vật tư khối lượng thép và tên thép giống trong thiết kế

Last edited by a moderator:

honey_lc999

Thành viên mới
Hương đang dùng ở quyển nào đấy? cho mình hỏi chút minh đang vướng mắc
ở chỗ nè

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Em đang tính dự toán có công tác "sản xuất cột đèn thuỷ ngân cao áp" em sử dụng mã AI.11131: sản xuất cột bằng thép hình thép tấm. Trong định mức của mã AI.11131 dùng các loại thép: thép hình và thép tấm. Tỷ trọng thép trong định mức để sản xuất 1tấn cột bằng thép hình là: thép hình 1005kg, thép tấm 16kg...
Nhưng trong thiết kế sử dụng thép ốngthép bản với tỷ lệ khối lượng khác với định mức. Em cần điều chỉnh thế nào để khi phân tích vật tư khối lượng thép và tên thép giống trong thiết kế
Việc vận dụng định mức đối với người lập dự toán là không có gì mới vì các bộ định mức của chúng ta không đầy đủ, nhưng nếu vận dụng sai thì rất nguy hiểm.
Trong trường hợp này, có cách đơn giản hơn và có độ chính xác cao hơn là lấy báo giá cột đèn (theo thiết kế đã có) của nhà sản xuất và đưa nó vào cột vật liệu. Nếu bắt buộc vẫn cứ phải phân tích đơn giá ra VL-NC-M thì bạn yêu cầu nhà sản xuất cung cấp phân tích đơn giá kèm theo báo giá.

B

bachythusinh

Guest
có một cách để tính

Có một cách như thế này:
- Chi phí nhân công và máy thi công vẫn áp dụng đúng đơn giá. Nhưng chi phí vật liệu thì tính theo giá thực tế. Có nghĩa là tính trực tiếp khối lượng thép hình, thép tấm trong bản vẽ rồi trừ đi khối lượng thép theo định mức.

trannamthai

Thành viên mới
chính xác

Việc vận dụng định mức đối với người lập dự toán là không có gì mới vì các bộ định mức của chúng ta không đầy đủ, nhưng nếu vận dụng sai thì rất nguy hiểm.
Trong trường hợp này, có cách đơn giản hơn và có độ chính xác cao hơn là lấy báo giá cột đèn (theo thiết kế đã có) của nhà sản xuất và đưa nó vào cột vật liệu. Nếu bắt buộc vẫn cứ phải phân tích đơn giá ra VL-NC-M thì bạn yêu cầu nhà sản xuất cung cấp phân tích đơn giá kèm theo báo giá.
Đúng rồi mình cũng dùng cách này thôi, vừa nhanh vừa tiện lợi:))

nguyenthaohien

Thành viên nhiều triển vọng
Cách tốt nhất là bạn nên xin báo giá ,theo như thông tin bạn đưa mình hiểu là đây là công tác khó, không phải tạo ra như thép hình được, nếu có tạo ra hình thù như thiết kế thì khi đưa vào sử dụng thì chắc sẽ mất tác dụng. hihi
Cách 2: nếu bạn nhất quyết đòi lập định mức riêng thì bạn hãy lập: tương tự như chiết tính thì chắc bạn biết rồi. Có phải bạn muốn hỏi phần khối lượng phân chia ra thế nào có phải không?
Mình xin giải thích: nó tương tự như bạn làm chiết tính có đơn giá, nhân công và 1 sheet nữa dùng để quy khối lượng từng chi tiết của bạn ra tấn.
Thế này nhé, mình nói hơi khó hiểu: tổng tất cả các mục lại được 1 khối lượng A nào đó. Sau đó lấy khối lượng từng mục chia cho tổng A rồi nhân với 1000 (đơn vị quy ra tấn đối với thép)...
Sau đó đưa vào phần chiết tính thôi!
Mình cũng cảm thấy mình nói khó hiểu, các bạn thông cảm nhé!

thuong2004

Thành viên mới
cong tac thep L100x100x7 tra o dau vay ban? to tim hoai ma ko ra

thuong2004

Thành viên mới
công tác thép L100x100x7 tra ở đâu vây các đại ca? chỉ co thằng em này với

thuong2004

Thành viên mới
thep L100x100x7

cong tac thep L100x100x7 tra o dau vay ban? to tim hoai ma ko ra

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới