Đến khâu quyết toán phê duyệt, thẩm định lại đơn giá, định mức công việc?

• Khởi xướng minhtuong
  • Ngày gửi
M

minhtuong

Guest
Mình mới tham dia diễn đàn, không biết đã có chủ đề về thanh quyết toán chưa, mong anh em lập nên chủ đề này.
Trước hết, mình rất đau đầu vì lâu nay gặp phải vấn đề như thế này:

Chúng ta ai cũng biết tình tự này:
- Đấu thầu > chọn nhà thầu > xác định giá hợp đồng, đơn giá hợp đồng > thực hiện hợp đồng > thanh toán hợp đồng (theo điều kiện hợp đồng) > Quyết toán.
Đến cái khâu quyết toán thì lại phê duyệt, thẩm định lại đơn giá, định mức công việc, vậy thì đấu thầu có ý nghĩa gì nữa????
Trên thực tế, dường như tồn tại một điều là thanh toán không dựa vào hợp đồng mà lại dựa vào cấp thẩm quyền có phê duyệt hay không, quyết toán được hay không, thật là vô lý ?

Sắp đến, không biết nghị định sửa đổi nghị định 111 có giải quyết xong vấn đề này không?
Các bạn đọc bài PV ông Vụ trưởng vụ đấu thầu này xem nhé:
http://dauthau.mpi.gov.vn/tintuc/tinmoinhan/mlnews.2007-05-30.6926099246

T

td.bitexco

Guest
Thanh quyết toán

Mình mới tham dia diễn đàn, không biết đã có chủ đề về thanh quyết toán chưa, mong anh em lập nên chủ đề này.
Trước hết, mình rất đau đầu vì lâu nay gặp phải vấn đề như thế này:

Chúng ta ai cũng biết tình tự này:
- Đấu thầu > chọn nhà thầu > xác định giá hợp đồng, đơn giá hợp đồng > thực hiện hợp đồng > thanh toán hợp đồng (theo điều kiện hợp đồng) > Quyết toán.
Đến cái khâu quyết toán thì lại phê duyệt, thẩm định lại đơn giá, định mức công việc, vậy thì đấu thầu có ý nghĩa gì nữa????
Trên thực tế, dường như tồn tại một điều là thanh toán không dựa vào hợp đồng mà lại dựa vào cấp thẩm quyền có phê duyệt hay không, quyết toán được hay không, thật là vô lý ?

Sắp đến, không biết nghị định sửa đổi nghị định 111 có giải quyết xong vấn đề này không?
Các bạn đọc bài PV ông Vụ trưởng vụ đấu thầu này xem nhé:
http://dauthau.mpi.gov.vn/tintuc/tinmoinhan/mlnews.2007-05-30.6926099246

Thanh toán chỉ được coi là "ứng vốn cho nhà thầu" và dựa vào các điều khoản trong HĐ đã ký kết, còn quyết toán mới đích thực là giá trị cuối cùng CĐT thanh toán cho nhà thầu, và đã là quyết toán thì theo các quy định hiện hành được kiểm tra, kiểm soát rất chặt chẽ thậm trí như bạn nói phải kiểm tra, rà soát lại từ quá trình đấu thầu.

Điều này ví như có ông cán bộ nọ có bằng "ĐH tại chức" rồi mà đến khi rà soát lại để bổ nhiệm mới phát hiện ra là ông này không có bằng tốt nghiệp PTTH, bằng PTTH của ông trong hồ sơ cán bộ lâu nay là bằng giả. Vậy sử lý thế nào ạ? khi đã phát hiện ra một sự thật là có gian rối (tuy từ trước tới nay không phát hiện ra) thì phải sử lý theo pháp luật thôi.

Tình huống này các bạn cũng bàn nhiều rồi, bạn tìm hiểu thêm nhé, thân ái!:confused:

Last edited by a moderator:
M

minhtuong

Guest
Thanh toán chỉ được coi là "ứng vốn cho nhà thầu" và dựa vào các điều khoản trong HĐ đã ký kết, còn quyết toán mới đích thực là giá trị cuối cùng CĐT thanh toán cho nhà thầu, và đã là quyết toán thì theo các quy định hiện hành được kiểm tra, kiểm soát rất chặt chẽ thậm trí như bạn nói phải kiểm tra, rà soát lại từ quá trình đấu thầu.

Điều này ví như có ông cán bộ nọ có bằng "ĐH tại chức" rồi mà đến khi rà soát lại để bổ nhiệm mới phát hiện ra là ông này không có bằng tốt nghiệp PTTH, bằng PTTH của ông trong hồ sơ cán bộ lâu nay là bằng giả. Vậy sử lý thế nào ạ? khi đã phát hiện ra một sự thật là có gian rối (tuy từ trước tới nay không phát hiện ra) thì phải sử lý theo pháp luật thôi.

Tình huống này các bạn cũng bàn nhiều rồi, bạn tìm hiểu thêm nhé, thân ái!:confused:

Cám ơn bạn, nhưng nếu thanh toán được cho là "ứng vốn" thì hợp đồng bao gồm điều kiện thanh toán, giá hợp đồng để làm gì?? Sao các qui định của Nhà nước về hợp đồng không nói luôn là hợp đồng phải ghi "nhà thầu được ứng vốn thế nào đấy, rồi chờ duyệt quyết toán, thanh tra, kiểm toán rồi hãy tính??" Chúng ta đang ở kinh tế thị trường mà, gia nhập WTO rồi mà vẫn như vậy thì làm sao ký hợp đồng và thực hiện hợp đồng được với đối tác nước ngoài?? Nếu chủ đầu tư ký hợp đồng sai, thanh toán sai cứ xử lý chủ đầu tư theo pháp luật và bắt đền bù thiệt hại, còn hợp đồng vẫn phải tôn trong chứ vì chủ đầu tư đã được Nhà nước ủy quyền, cho phép đứng ra ký hợp đồng cơ mà (vốn ngân sách).
Đúng là vấn đề này bàn nhiều lắm, không chỉ ở diễn đàn, mà có lẽ chưa có cách giải quyết được. Mình thấy bản dự thảo của Nghị định sửa đổi Nghị định 111 có hướng đến giải quyết vấn đề này đấy. Chúng ta chờ xem thôi.

D

Doimoi

Guest
Về vấn đề này, theo mình mỗi bạn có những ý kiến đúng ở một số trường hợp nhất định mà thôi. Về quan điểm, mình đồng quan điểm với minhtuong. Các bạn đọc TT 06/2007 có cấu khẳng định chắc nịch "Hợp đồng xây dựng là văn bản pháp lý ràng buộc quyền và nghĩa vụ các bên tham gia hợp đồng; Các tranh chấp giữa các bên tham gia hợp đồng được giải quyết trên cơ sở hợp đồng được ký kết có hiệu lực pháp luật". Ngay BTC là cơ quan cực kỳ bảo thủ về vấn đề thanh toán & quyết toán gần đây cũng phải sửa đổi hướng dẫn quyết toán TT33/2007 ngày 09/04/07 tại TT 98/2007 ngày 09/8/07 theo hướng là phải căn cứ vào hợp đồng. Quan điểm của mình là mọi việc phải theo HĐ với việc thuận mua vừa bán ko có chuyện xem xét lại chi phí của NT sau khi đã hoàn thành SP xây dựng. Vấn đề quan tâm là xem có đảm bảo chất lượng và yêu cầu về sản phẩm thôi chứ ko đc đề cập đến việc chi phí của NT phải theo đúng các định mức, quy định của NN. Nhà thầu có một nghĩa vụ duy nhất với NN về Tài chính đó là đóng thuế đầy đủ ko trốn thuế, chứ ko có nghĩa vụ phải thực hiện các chi phí theo đúng định mức NN, điều này chỉ xảy ra ở thời bao cấp với việc SX theo KH mà thôi.

emperer

Thành viên có triển vọng
Gửi các bạn!
Minh là Vụ mình mới tham gia diễn đàn!
Minh muốn các bạn cho mình biết các làm hồ sơ thanh quyết toán được không?
Vì mình sắp phải làm phần đó mà chưa có dữ liệu gì!
Mong hãy giúp đỡ nhé!
Xin chân thành cảm ơn!

D

DO AN DUC

Guest
Cảm ơn!

Mình cảm ơn các anh chị về bài viết hữu ích này. Mình có thắc mắc về việc BQLDA thông báo hồ sơ yêu cầu thi công xây lắp. Trên cơ sở nào để làm hồ sơ mời thầu căn cứ vào kinh nghiệm năng lực của nhà thầu và tình hình tài chính để tránh tình trạng BQLDA thông đồng với nhà thầu mới thành lập hoặc nhà thầu chưa có kinh nghiệm thi công nhưng vẫn được tham gia thi công công trình. Xin hỏi có văn bản nào ghi rõ chi tiết hồ sơ yêu cầu đối với nhà thầu tham gia đấu thầu hoặc chỉ đinh thầu thi công xây lắp.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Bạn tham khảo điều 13, điều 15 trong nghị định 111/NĐ-CP của chính phủ nhé!

Mình có thắc mắc về việc BQLDA thông báo hồ sơ yêu cầu thi công xây lắp
Sao lại là hồ sơ yêu cầu thi công xây lắp nhỉ??? Bạn xem lại thử nhé!

gogo

Thành viên có triển vọng
quyết toán

một nghịch lý là khi nhà thầu trúng thầu ký hợp đồng theo giá trúng thầu, khi thi công hoàn thành công trình, nghiệm thu và thanh toán thì lại áp đơn giá tại thời điểm thi công: nếu đơn giá tại thời điểm thi công thấp hơn đơn giá trúng thầu thì áp đơn giá tại thời điểm thi công, nếu đơn giá tại thời điểm thi công cao hơn đơn gía trúng thầu thì lại áp đơn gía trúng thầu à? Kiểm toán hay làm thư thế đó:-?:((. Chung quy lại là nhà thầu ...không ngọ ngậy được.

Kynam175

Thành viên năng động
một nghịch lý là khi nhà thầu trúng thầu ký hợp đồng theo giá trúng thầu, khi thi công hoàn thành công trình, nghiệm thu và thanh toán thì lại áp đơn giá tại thời điểm thi công: nếu đơn giá tại thời điểm thi công thấp hơn đơn giá trúng thầu thì áp đơn giá tại thời điểm thi công, nếu đơn giá tại thời điểm thi công cao hơn đơn gía trúng thầu thì lại áp đơn gía trúng thầu à? Kiểm toán hay làm thư thế đó:-?:((. Chung quy lại là nhà thầu ...không ngọ ngậy được.
Còn tùy trường hợp theo loại hợp đồng gì, thời điểm thi công.... bạn ơi !

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới