Định mức cho bê tông cọc khoan nhồi

freeyourmind

Thành viên nhiều triển vọng
Xin chào các bác !
Em có thắc mắc này hỏi mấy người rồi nhưng vẫn không có câu trả lời thỏa đáng, Xin các bác ra tay giúp đỡ
Chuyện là thế này: Trong định mức vật tư 1784 có phần hao hụt vữa bê tông trong thi công, bên em thi công cọc khoan nhồi nên tra được hệ số 10% nhưng theo định mức 1776 thì tất cả các đầu mục định mức đều cho thấy để có được 1m3 bê tông cần 1,15 m3 vữa, vậy nguyên nhân sai lệch vậy là do đâu, hay có sự khác biệt gì về 2 loại hao hụt này không?
Xin cám ơn các bác !

banglang

Thành viên có triển vọng
Xin chào các bác !
Em có thắc mắc này hỏi mấy người rồi nhưng vẫn không có câu trả lời thỏa đáng, Xin các bác ra tay giúp đỡ
Chuyện là thế này: Trong định mức vật tư 1784 có phần hao hụt vữa bê tông trong thi công, bên em thi công cọc khoan nhồi nên tra được hệ số 10% nhưng theo định mức 1776 thì tất cả các đầu mục định mức đều cho thấy để có được 1m3 bê tông cần 1,15 m3 vữa, vậy nguyên nhân sai lệch vậy là do đâu, hay có sự khác biệt gì về 2 loại hao hụt này không?
Xin cám ơn các bác !

Mình cũng có câu hỏi giống bạn này. Mà 2 định mức này do Bộ xây dựng ban hành cùng một ngày 16/8/2007. Không hiểu lý do tại sao nhỉ?

banglang

Thành viên có triển vọng
Các đại ca đi đâu hết rồi nhỉ chẳng ai giúp tôi à:(

freeyourmind

Có bác nào quan tâm cho em xin phương án trả lời với, Em xin chân thành cảm ơn

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
hao hụt bê tông cọc nhồi

Vấn đề này mình đưa ra phần trả lời của Viện Kinh tế- Bộ Xây dựng cho các bạn tham khảo nhé!

Hao phí bê tông trong bê tông cọc khoan nhồi đổ bằng bơm 2010-05-25 08:38:34.659
Câu hỏi của bạn Bùi Thu Hà Tại hòm thư tunglam7781@yahoo.com.vn hỏi :

Tôi đang làm dự toán cọc khoan nhồi. Tôi áp dụng ĐM 1776 thì hao phí bê tông thương phẩm của cọc khoan nhồi là 15% (1.15m3bt/1m3), tuy nhiên Chủ đầu tư không đồng ý và chỉ chấp nhận hao phí 1 0% (1.1m3/1m3) và đưa ra định mức hao phí vật tư 1784 ngày 16 tháng 08 năm 2007. Tôi đã nghiên cứu và không hiểu tại sao định mức thì áp dụng 15% mà định mức vật tư lại là 10%?

Về vần đề này, Viện Kinh tế Xây dựng có ý kiến trao đổi như sau:

Định mức hao hụt bê tông thương phẩm trong công tác bê tông cọc nhồi, mã hiệu AF.25000 định mức dự toán xây dựng công trình phần xây dựng công bố kèm theo văn bản số 1776/BXD-VP ngày 16/08/2007 của Bộ Xây dựng bằng 1 5% là đã điều chỉnh lại cho phù hợp với thực tế thi công.

Hao hụt vữa bê tông trong công tác đổ bê tông cọc khoan nhồi trong tập định mức vật tư trong xây dựng bằng 10% tương ứng với tính toán trong tập định mức dự toán xây dựng 1242/1998/QĐ-BXD ngày 25/11/1998 của Bộ Xây dựng. Khi lập dự toán tuy theo từng thời điểm mà áp dụng định mức cho phù hợp với qui định hiện hành.

freeyourmind

Đầu tiên xin cám ơn anh vì đã gợi ý cho em về phần hao hụt bê tông này nhưng em vẫn thấy có những vấn đề không hợp lý vì 2 định mức này ra cùng 1 thời điểm, bây giờ giả sử CĐT đồng ý cho mình sử dụng ĐM1776 là 15% nhưng bắt phải giải trình thì mình vẫn phải theo ĐM 1784, vì hao phí phải theo các quá trình như trong khâu thi vận chuyển, thi công....Đây không biết có phải là mâu thuẫn giữa chưa được giải quyết hay không?
Em nghĩ là vấn đề này hoàn toàn phụ thuộc CĐT, họ cho mình dùng cái gì thì mình phải dùng thôi

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Trong trường hợp này cho ta thấy rõ hơn ý nghĩa của việc phân biệt định mức vật tư và định mức dự toán, định mức vật tư dùng để làm gì? định mức dự toán dùng để làm gì? ai có thẩm quyền ra định mức và ai đủ khả năng ra định mức? ai công nhận định mức được ban hành công bố?

Theo mình thì hiện tại chỉ có Bộ Xây dựng công bố ra định mức để mọi người tham khảo áp dụng(trong các lĩnh vực chuyên ngành thì sẽ có bộ định mức chuyên ngành do Bộ chủ quản ra trên cơ sở thoả thuận với Bộ Xây dựng). Bạn thấy không hợp lý tốt nhất là nên hỏi Bộ Xây dựng, nơi đó sẽ cho bạn câu trả lời có tính chất pháp lý nhất.

1776 và 1784 ra cùng thời điểm nhưng trong 1776 không có nói gì về 1784, vậy thì cơ sở để nói 1784 => 1776 là không chắc chắn cho lắm.

tuvn254

Thành viên năng động
Trong trường hợp này cho ta thấy rõ hơn ý nghĩa của việc phân biệt định mức vật tư và định mức dự toán, định mức vật tư dùng để làm gì? định mức dự toán dùng để làm gì? ai có thẩm quyền ra định mức và ai đủ khả năng ra định mức? ai công nhận định mức được ban hành công bố?

Theo mình thì hiện tại chỉ có Bộ Xây dựng công bố ra định mức để mọi người tham khảo áp dụng(trong các lĩnh vực chuyên ngành thì sẽ có bộ định mức chuyên ngành do Bộ chủ quản ra trên cơ sở thoả thuận với Bộ Xây dựng). Bạn thấy không hợp lý tốt nhất là nên hỏi Bộ Xây dựng, nơi đó sẽ cho bạn câu trả lời có tính chất pháp lý nhất.

1776 và 1784 ra cùng thời điểm nhưng trong 1776 không có nói gì về 1784, vậy thì cơ sở để nói 1784 => 1776 là không chắc chắn cho lắm.
Đào lại thread 13 năm. ĐM 1776 suy ra được từ ĐM 1784 bác nhé, mình nhớ ko nhầm là phần thép đã tính thử và ra chuẩn số luôn bạn.
Đầu tiên xin cám ơn anh vì đã gợi ý cho em về phần hao hụt bê tông này nhưng em vẫn thấy có những vấn đề không hợp lý vì 2 định mức này ra cùng 1 thời điểm, bây giờ giả sử CĐT đồng ý cho mình sử dụng ĐM1776 là 15% nhưng bắt phải giải trình thì mình vẫn phải theo ĐM 1784, vì hao phí phải theo các quá trình như trong khâu thi vận chuyển, thi công....Đây không biết có phải là mâu thuẫn giữa chưa được giải quyết hay không?
Em nghĩ là vấn đề này hoàn toàn phụ thuộc CĐT, họ cho mình dùng cái gì thì mình phải dùng thôi
Cái này m nghĩ là do sai sót ở ĐM 1784 chưa cập nhật (trong câu trả lời của Viện cũng nói đc xây dựng từ ĐM 1242, mà ĐM 1242 bãi bỏ sau khi ĐM 24/2005 ra đời, mà ĐM 1776 lại thay thế ĐM 24/2005 => m nghĩ chắc là sai sót).
Đến ĐM 10 rồi ĐM 12 mới đây, hao phí này đã sửa thành 10% (giống ĐM 1784). Tuy nhiên, nếu cọc có ống vách dẫn hướng thì hao hụt này còn 5%. Nhân tiện các bạn cho hỏi, ống vách dẫn hướng có quy định về chiều sâu không. Cảm ơn các bạn

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới