Đề nghị thanh toán mà chưa làm được biên bản nghiệm thu thì ghi căn cứ xác định theo phụ lục 03.a th

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Khi hướng dẫn các học viên lớp Thanh quyết toán thực hiện tính toán và ghi biểu PL03a của Thông tư số 86/2011/TT-BTC, có một học viên hỏi tôi như sau:
Gói thầu của em, phần xây dựng các biên bản nghiệm thu hoàn thành giai đoạn theo Nghị định 209. Trường hợp đề nghị thanh toán chưa làm được biên bản nghiệm thu nhưng muốn thanh toán thì ghi mục Căn cứ xác định: Biên bản nghiệm thu số ….. ngày… tháng… năm.… của PL03a như thế nào?

Mời các cao thủ có kinh nghiệm giải dùm tình huống này. Xin cảm ơn!

phuongnam164

Thành viên rất năng động
Khi hướng dẫn các học viên lớp Thanh quyết toán thực hiện tính toán và ghi biểu PL03a của Thông tư số 86/2011/TT-BTC, có một học viên hỏi tôi như sau:

Mời các cao thủ có kinh nghiệm giải dùm tình huống này. Xin cảm ơn!

Em xin có 1 mẹo nhỏ thế này thay vì ghi BBNT số ... ngày .... tháng ..... năm .... Thì mình ghi thành BBNT khối lượng hoàn thành số .... ngày ( ngày làm hồ sơ thanh toán ) Và căn cứ vào hợp đồng thi công được ko bác Thế Anh.

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
A: Anh ơi em hỏi tý. Trường hợp đề nghị thanh toán chưa làm được biên bản nghiệm thu nhưng muốn thanh toán thì ghi mục Căn cứ xác định như thế nào ở PL03a?

B: Chú mày hỏi hay nhỉ? Chưa làm được biên bản nghiệm thu thì lấy đâu ra căn cứ, khối lượng mà đòi thanh toán?

A: Anh ơi, gấp lắm rồi. Vốn có, không thanh toán nó cắt mất anh ạ. Với lại, từ trước tới giờ em toàn làm... hồi ký hết.

B: Thế ngày xưa, hồi Thông tư 06/2007/TT-BXD cũng có yêu cầu ghi căn cứ, chú mày ghi như nào?

A: Hồi ấy em còn đang suốt ngày ôn thi lại, học lại ở trường, biết sao được mà trả lời anh ạ. Mà này anh ơi, phịa ra các biên bản nghiệm thu công việc rồi điền vào đấy nhé?

B: Ừ, nếu chú mày thích. Công trình lớn thì ngồi ghi xong hết tên, số, ngày tháng biên bản công việc thì chắc cũng hết năm.

A: Vậy em ghi tên, ngày, tháng các biên bản nghiệm thu giai đoạn anh nhé?

B: Ừ, thì ghi vậy cũng được.

A: Sao lại cũng được ạ?

B: Vì còn có thể ghi tên, số, ngày tháng biên bản nghiệm thu khối lượng xây dựng hoàn thành giai đoạn đề nghị thanh toán.

A: Vậy cả hai cách đều được hả anh?

B: Tao chịu.

A: Sao lại chịu ạ?

B: Vì hướng dẫn nó đâu có quy định cụ thể, kể cả các quy định về cấp phát, thanh toán vốn qua hệ thống kho bạc nhà nước nó cũng chẳng có quy định cụ thể.

A: Vậy giờ làm thế nào hả anh?

B: Thì lên mà hỏi thằng cấp phát vốn ấy, xem cụ thể ghi cái gì? Còn hơn chủ động ghi, làm, ký tá các bên để lên nó bắt sửa à? Đằng nào mà chẳng phải lên chỗ đơn vị cấp phát vốn ngoại giao cho tiền nó về nhanh, vậy thì lên hỏi nó luôn đi.

A: Nhưng em ngại lắm, vì chưa làm tý biên bản nào. Lên nó lại vặn vẹo.

B: Sao dở thế? Bên cấp phát vốn nó có yêu cầu nộp cả biên bản đâu, có quy định từ cuối năm 2007 rồi. Nên cứ lên mà hỏi. Còn không thì điền cả hai phương án vào. Làm hồi ký là dễ nhất. Có vậy thôi mà cũng...

A: Vậy là em hiểu rồi: Do không có quy định hướng dẫn cụ thể (kể cả các quy định về cấp vốn qua kho bạc nhà nước) nên hợp lý nhất là ghi tên, số, ngày, tháng biên bản nghiệm thu giai đoạn hoặc ghi tên, số, ngày, tháng biên bản nghiệm thu khối lượng xây lắp hoàn thành giai đoạn đó để đề nghị thanh toán. À anh ơi, chiều mai ra Hải Xồm làm ít bia với mực nhỉ? em xin mời cảm ơn anh.

B: Mày đúng là... Mai vẫn đầu tháng, tao không... nhai mực. Đen lắm.

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
Em xin có 1 mẹo nhỏ thế này thay vì ghi BBNT số ... ngày .... tháng ..... năm .... Thì mình ghi thành BBNT khối lượng hoàn thành số .... ngày ( ngày làm hồ sơ thanh toán ) Và căn cứ vào hợp đồng thi công được ko bác Thế Anh.
Còn đưa thêm căn cứ hợp đồng thi công làm cái gì nữa? Anh không thấy ở mấy dòng trên nó đã bắt ghi rõ tên, số, ngày tháng năm của hợp đồng rồi đó sao?

Ghi biên bản khối lượng hoàn thành như anh bảo là ổn rồi.

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bên em cũng đang làm theo 2 biểu mẫu 1 của TT06, 1 của TT86. Ở mục các bác nói BBNT số........... xin đưa ra dẫn chứng bằng 1 file thanh toán của em có ghi Căn cứ xác định: Biên bản nghiệm thu công việc xây dựng hoàn thành.
Biên bản nghiệm thu công trình xây dựng xong đưa vào sử dụng số: ngày 14 tháng 03 năm 2012

File đính kèm

• Ho so TT theo TT86-2011.xls
    48 KB · Đọc: 377

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới