Điều chỉnh lùi thời gian quyết toán!

quangnamyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
www.quangnamyp.webs.com
Các anh chị cho em xin phép hỏi một chút ạ. Bên em là nhà thầu thi công, dự án được triển khai từ năm 2007, mới làm thanh toán giai đoạn. Dự án hoàn thành và đưa vào sử dụng từ năm 2009 đến giờ em mới lập .....nhưng giá trị hệ số nhân công, máy, chênh lệch vật tư lấy tại thời điểm 2009 có được ko? Căn cứ vào văn bản hướng dẫn nào để thực hiện. Em Xin chân thành cảm ơn.

Last edited by a moderator:

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Theo mình hiểu là bạn đang nói đến các hệ số điều chỉnh nhân công, vật liệu, máy thi công. Chắc bạn đang dựng hồ sơ quyết toán. Các hệ số này dù bạn lấy theo phương pháp nào ( theo công bố của địa phương,tự tính...) cũng phải phù hợp với thời điểm thi công, cái này bạn phải khớp với nhật ký thi công.

quangnamyp

Website
www.quangnamyp.webs.com
Cảm ơn Bạn vna. Mọi thứ của hồ sơ mình đã khớp tại thời điểm thi công, ý của mình là toàn bộ hồ sơ quyết toán được lập tại thời điểm hiện tại nhưng giá trị vật tư, nhân công, máy lấy tại thời điểm thi công (Mọi hồ sơ pháp lý, nhật ký thi công và khối lượng quyết toán đều lấy từ thời điểm thi công) NHƯNG BÂY GIỜ MỚI LÀM QUYẾT TOÁN (DỰ ÁN DỞ DANG), nghĩa là ngày thàng ghi trên quyết toán, các biên bản đưa vào sử dụng,...(05, 06) tại thời điểm này liệu có được không? và có văn bản hướng dẫn nào về việc này ko ạ.

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Cảm ơn Bạn vna. Mọi thứ của hồ sơ mình đã khớp tại thời điểm thi công, ý của mình là toàn bộ hồ sơ quyết toán được lập tại thời điểm hiện tại nhưng giá trị vật tư, nhân công, máy lấy tại thời điểm thi công (Mọi hồ sơ pháp lý, nhật ký thi công và khối lượng quyết toán đều lấy từ thời điểm thi công) NHƯNG BÂY GIỜ MỚI LÀM QUYẾT TOÁN (DỰ ÁN DỞ DANG), nghĩa là ngày thàng ghi trên quyết toán, các biên bản đưa vào sử dụng,...(05, 06) tại thời điểm này liệu có được không? và có văn bản hướng dẫn nào về việc này ko ạ.

Không biết em hiểu như thế này đúng không: Công trình của bác làm từ thời 2007 và đến 2009 công trình đã được đưa vào bàn giao KTSD và tất cả chênh lệch nhân công vật liệu bác đã lấy vào thời điểm đó ( trong phạm vi 2007-2009) và đến bây giờ (2013)thì bác mới làm hồ sơ quyết toán cho cái công trình đó tuy nhiên các giá trị mà bác áp như nhân công vật liệu bác vẫn dùng tại thời điểm mà triển khai dự án tức là 2007-2009 đúng không ạ.

quangnamyp

Website
www.quangnamyp.webs.com
Không biết em hiểu như thế này đúng không: Công trình của bác làm từ thời 2007 và đến 2009 công trình đã được đưa vào bàn giao KTSD và tất cả chênh lệch nhân công vật liệu bác đã lấy vào thời điểm đó ( trong phạm vi 2007-2009) và đến bây giờ (2013)thì bác mới làm hồ sơ quyết toán cho cái công trình đó tuy nhiên các giá trị mà bác áp như nhân công vật liệu bác vẫn dùng tại thời điểm mà triển khai dự án tức là 2007-2009 đúng không ạ.

Dạ vâng đúng rồi bác ạ. Chỉ có thời gian quyết toán và thời gian biên bản là thời gian bây giờ thôi ạ

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Dạ vâng đúng rồi bác ạ. Chỉ có thời gian quyết toán và thời gian biên bản là thời gian bây giờ thôi ạ

Theo em nghĩ cái đó thời gian ghi vào hồ sơ quyết toán cũng không nhất thiết vào thời điểm nào lắm, nhưng còn cái biên bản bàn giao thì nghe chừng hơi khó có khi còn không được, bởi công trình của bác đã bàn giao vào năm 2009 mà đến thời điểm này thì sao được chứ ạ, không khéo còn hết luôn cả thời gian bảo hành nữa ý chứ. Đó là ý kiến riêng của cá nhân của em. Mong các bác gặp trường hợp này rồi và có kinh nghiệm cho ý kiến.

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
- Trong HĐ có quy định thời điểm làm quyết toán là sau bao nhiêu ngày j j đó khi đã bàn giao công trình đưa vào sử dụng. Tính từ lúc bàn giao đến thời điểm này là hết thời gian bảo hành rùi. Nhưng vì lý do nào đó thì đến bay giờ các bên mới làm quyết toán và trình duyệt nên về mặt pháp lý thì nếu lấy thời điểm này 2013 để làm ngày kí quyết toán thì không hơp lý. Giá trị vật tư, vật liệu bạn phải theo hợp đồng quy định. Nhưng thông thường các giá đó bạn phải lấy trong khoảng 2007 -2009 rồi. Trường hợp của bác tất cả các biên bản phải ký vào trong thời điểm 2007 - 2009 còn thời gian mà kí giá quyết toán A -C bạn vẫn để năm 2013. Vì cái bày còn liên quan đến thẩm định quyết toán nữa. ko thì nếu để thời điểm 2009 người ta sẽ thắc mắc là sao bây giờ mới trình thẩm định quyết toán. Vài lời với bạn. Các bác góp ý thêm?