Điều chỉnh hợp đồng!

• Khởi xướng hoahong
  • Ngày gửi
H

hoahong

Guest
Các bác ơi!
Trong trường hợp QĐ phê duyệt kết quả đấu thầu ghi rõ là loại HĐ trọn gói!(tại thời điểm đã áp dụng luật đấu thầu 29/11/2005) (quyết định phê duyệt kết quả đấu thầu của UBND tỉnh)tuy nhiên
HĐ giữa nhà thầu và CĐT(ban QLDA) lại ghi rất chi tiết!HĐ:giá hợp đồng theo đơn giá cố định!và ghi rõ là giá trị HĐ được điều chỉnh trong trường hợp sau:
- Nếu KL công việc phát sinh đã có ĐG trong HĐ thì giá trị phần KL phát sinh được tính theo ĐG đó.
- Nếu KL phái sinh không có ĐG trong HĐ thì giá trị khối lượng phát sinh 2 bên lập hồ sơ thiết kế DT trình cấp có thẩm quyền phê duyệt để áp dụng.
- Nến KL thay đổi(tăng hoặc giảm) >20% so với HĐ thì hai bên có thể thỏa thuận xđ đơn giá mới!
theo các bác thì trong trường hợp này HĐ và QĐ trúng thầu ko khớp nhau thì thanh toán thế nào nhỉ?mà HĐ là 210ngày các bác ah!giúp em với!!!!!!!!!??????????
Thế có sự mâu thuẫn gì ko nhỉ?mong được sự giúp đỡ của các bác!em cám ơn rất nhiều!:beer::beer:

T

Trần Duy Khoa

Guest
Các bác ơi!
Trong trường hợp QĐ phê duyệt kết quả đấu thầu ghi rõ là loại HĐ trọn gói!(tại thời điểm đã áp dụng luật đấu thầu 29/11/2005) (quyết định phê duyệt kết quả đấu thầu của UBND tỉnh)tuy nhiên
HĐ giữa nhà thầu và CĐT(ban QLDA) lại ghi rất chi tiết!HĐ:giá hợp đồng theo đơn giá cố định!và ghi rõ là giá trị HĐ được điều chỉnh trong trường hợp sau:
- Nếu KL công việc phát sinh đã có ĐG trong HĐ thì giá trị phần KL phát sinh được tính theo ĐG đó.
- Nếu KL phái sinh không có ĐG trong HĐ thì giá trị khối lượng phát sinh 2 bên lập hồ sơ thiết kế DT trình cấp có thẩm quyền phê duyệt để áp dụng.
- Nến KL thay đổi(tăng hoặc giảm) >20% so với HĐ thì hai bên có thể thỏa thuận xđ đơn giá mới!
theo các bác thì trong trường hợp này HĐ và QĐ trúng thầu ko khớp nhau thì thanh toán thế nào nhỉ?mà HĐ là 210ngày các bác ah!giúp em với!!!!!!!!!??????????
Thế có sự mâu thuẫn gì ko nhỉ?mong được sự giúp đỡ của các bác!em cám ơn rất nhiều!:beer::beer:

Đồng ý quyết định kết quả đấu thầu là một chuyện, nhưng khi thương thảo Hợp đồng lại được ký là Hợp đồng theo đơn giá cố định nên Hợp đồng trên hoàn toàn hợp lệ và không có gì mâu thuẩn cả. Mình xin nói thêm rằng ở điều kiện thứ 3, phải thêm vào là: Nếu khối lượng thay đổi( tăng hoặc giảm) lớn hơn 20% so với Hợp đồng thì hai bên có thể thỏa thuận xác định đơn giá mới cho phần khối lượng tăng hoặc giảm đó. Thân chào bạn!!!

H

hoahong

Guest
Đồng ý quyết định kết quả đấu thầu là một chuyện, nhưng khi thương thảo Hợp đồng lại được ký là Hợp đồng theo đơn giá cố định nên Hợp đồng trên hoàn toàn hợp lệ và không có gì mâu thuẩn cả. Mình xin nói thêm rằng ở điều kiện thứ 3, phải thêm vào là: Nếu khối lượng thay đổi( tăng hoặc giảm) lớn hơn 20% so với Hợp đồng thì hai bên có thể thỏa thuận xác định đơn giá mới cho phần khối lượng tăng hoặc giảm đó. Thân chào bạn!!!

ok!
Cho mình hỏi thêm là thế quyết định phê duyệt kết quả đấu thầu trong trường hợp này ko có tác dụng gì ah?:p

T

td.bitexco

Guest
Hợp đồng

ok!
Cho mình hỏi thêm là thế quyết định phê duyệt kết quả đấu thầu trong trường hợp này ko có tác dụng gì ah?:p

"Quyết định phê duyệt kết quả đấu thầu" luôn luôn là cơ sở pháp lý cho việc thương thảo hợp đồng. Bạn nghiên cứu thêm nhé, thân chào!:p

T

td.bitexco

Guest
Mâu thuẫn quá rõ ràng!

Các bác ơi!

:mad:Nếu đúng như những gì bạn nêu thì quá mâu thuẫn, rõ ràng là mâu thuẫn!
Trường hợp này cẫn phải xem xét thật kỹ, rá soát lại toàn bộ hồ sơ pháp lý của quá trình đấu thầu để đi đến kết luận sai từ khâu nào. Trong các văn bản pháp luật hiện hành về đấu thầu đã quy định rất rõ hình thức của hợp đồng phải được xác định, làm rõ từ khi lập "Kế hoạch đấu thầu", lập "Hồ sơ mời thầu" đến khi có quyết định "phê duyệt kết quả đấu thầu" và "thương thảo ký kết hợp đồng". Trong suốt quá trình trên hình thức của hợp đồng được xác định không thay đổi và được tiến hành theo như các nội dung quy định tại Điều 42 Luật Đấu thầu số 61/2005/QH11.:beat:

Bạn cần đối chiếu xem xét trong KHĐT,HSMT được phê duyệt xem hình thức hợp đồng là loại gì thì mới có kết luận khâu nào sai, bạn cung cấp thêm thông tin rồi mọi người sẽ tham gia đóng góp ý kiến nhé, thân ái!:D

H

haodo2002

Guest
Có vấn đề cần xem xét làm rõ thêm:
1. Nguồn vốn: Ngân sách TW? ngân sách địa phương? tín dụng? tự có? hỗn hợp?...
2. Chủ ĐT là: Nhà nước? Tư nhân? hỗn hợp?...
Nếu chỉ bám theo thông tin trên, tôi có mấy góp ý thế này:
"- Nếu KL công việc phát sinh đã có ĐG trong HĐ thì giá trị phần KL phát sinh được tính theo ĐG đó.
- Nếu KL phái sinh không có ĐG trong HĐ thì giá trị khối lượng phát sinh 2 bên lập hồ sơ thiết kế DT trình cấp có thẩm quyền phê duyệt để áp dụng."

Cái này đúng, không có gì sai hay là mâu thuẫn với QĐ trúng thầu.

"- Nến KL thay đổi(tăng hoặc giảm) >20% so với HĐ thì hai bên có thể thỏa thuận xđ đơn giá mới!"
Cái này cần xem lại vì không ổn lắm. Theo nội dung này, cần hiểu là đang nói tới khối lượng công việc nằm trong QĐ phê duyệt KQ trúng thầu và đơn giá trúng thầu được duyệt:
- Nếu KL tăng (phát sinh) hợp lý (được tỉnh phê duyệt ) thì không kể là ?%KL vẫn theo tình huống trên.
- Nếu KL giảm (phát giảm) hợp lý thì đương nhiên khi thanh toán vẫn giảm trừ bình thường (đương nhiên Giá trị quyết toán sẽ < Giá trị hợp đồng=Giá trúng thầu). Trường hợp này không được nâng đơn giá lên để nhằm mục đích giữ giá trị HĐ --> đi tù như chơi.
Thân mến.

D

Doimoi

Guest
Lỗi này là do hiểu nhầm thôi và là phổ biến trong thời gian vừa qua với nguyên nhân chính là các Quy định NN ko rõ ràng và chẳng thấy ai thắc mắc gì (kể cả kho bạc là cơ quan kiểm soát chi và các Bác TT, Kiểm toán). Còn về Lý thì vẫn có chỗ cãi như sau:

1. Theo mình, thời điểm 29/11/2005 chưa quy đinh rõ ràng về "hợp đồng trọn gói" nên việc quy định và áp dụng như vậy ko có gì sai cả. Các bạn cứ theo HĐ đã ký kết mà làm.Cái câu trong HĐ của Bạn nêu là trong TT45, nó cũng chẳng quy định là cho HĐ nào và cũng chẳng có ai định nghĩa HĐ trọn gói chính xác hết, tất cả vẫn áp dụng KLxĐG. Kể cả trường hợp tại thời điểm này cũng chẳng có gì là sai hết vì ngay ở ND99 có câu " GIÁ HỢP ĐỒNG TRỌN GÓI LÀ GIÁ HỢP ĐỒNG KHÔNG THAY ĐỔI TRONG SUỐT QUÁ TRÌNH THỰC HIỆN HỢP ĐỒNG TRỪ CÁC TRƯỜNG HỢP ĐƯỢC PHÉP ĐIỀU CHỈNH CÓ QUY ĐỊNH TRONG HĐ (NẾU CÓ) .

2. Trong mọi loại tài liệu liên quan thì HĐ là có tính pháp lý cao nhất, QĐ trúng thầu được xếp sau. Tại sao lại thế, khi có QĐ trúng thầu rồi mới thương thảo, hoàn thiện hợp đồng và ký hợp đồng cơ mà. Việc quy định chi tiết thanh toán ntn và các điều kiện phải được cả hai bên nhất trí, nếu hai bên ko nhất trí có thể ko ký hợp đồng và NT xếp tiếp theo được coi là trúng thầu và lại tiếp tục thương thảo.Ở VN vấn đề thương thảo bị coi quá nhẹ nhưng với các HĐ với nc ngoài thì vấn đề thương thảo là cực kỳ quan trọng thường chiếm rất nhiều thời gian.

Các bạn trao đổi thêm! Chưa đúng thì cũng chưa đúng rồi nên tìm biện pháp tháo gỡ chứ vướng mắc mà cứ xui A, E chui đầu vào là càng chết thôi.

Last edited by a moderator:
T

td.bitexco

Guest
Hợp đồng được ký kết trên cơ sở nào?

Một điều luôn được khẳng định là : Hợp đồng ký kết giữa các bên là điều kiện ràng buộc để các bên thực hiện. Tuy nhiên HĐ không thể quy định những điều "trái với quy định của pháp luật", không thể có nội dung trái với các điều kiện đã hình thành và ràng buộc trước đó, đa số các hợp đồng trong lĩnh vực XD đều có điều khoản tham chiếu là các phụ lục đi kèm, trường hợp đang bàn ở đây tôi đoán chắc trong điều khoản hợp đồng cũng phải nêu "hồ sơ mời thầu, hồ sơ trúng thầu, các quyết định phê duyệt liên quan là một bộ phận không thể tách rời khỏi hợp đồng". Vậy sự mâu thuẫn đã rõ, QĐ trúng thầu nói hình thức HĐ là trọn gói, còn HĐ lại nêu hình thức HĐ theo đơn giá?:beat: Đề nghị Bạn nào nêu vấn đề này lên diễn đàn có ý kiến, cung cấp bổ sung thông tin để làm sáng tỏ vấn đề!:beat::(

T

Trần Duy Khoa

Guest
Một điều luôn được khẳng định là : Hợp đồng ký kết giữa các bên là điều kiện ràng buộc để các bên thực hiện. Tuy nhiên HĐ không thể quy định những điều "trái với quy định của pháp luật", không thể có nội dung trái với các điều kiện đã hình thành và ràng buộc trước đó, đa số các hợp đồng trong lĩnh vực XD đều có điều khoản tham chiếu là các phụ lục đi kèm, trường hợp đang bàn ở đây tôi đoán chắc trong điều khoản hợp đồng cũng phải nêu "hồ sơ mời thầu, hồ sơ trúng thầu, các quyết định phê duyệt liên quan là một bộ phận không thể tách rời khỏi hợp đồng". Vậy sự mâu thuẫn đã rõ, QĐ trúng thầu nói hình thức HĐ là trọn gói, còn HĐ lại nêu hình thức HĐ theo đơn giá?:beat: Đề nghị Bạn nào nêu vấn đề này lên diễn đàn có ý kiến, cung cấp bổ sung thông tin để làm sáng tỏ vấn đề!:beat::(

Ý của bác td.bitexco nói cũng có lý và thấy nhiều trong thực tế. Tuy nhiên, trường hợp mà hoahong nêu ra là không có gì mâu thuẩn cả.
- Thứ nhất, Hợp đồng có ý nghĩa quyết định cao nhất. Quyết định trúng thầu không nêu lên loại Hợp đồng trong nó. Bởi vì trong HSMT luôn có kèm theo mẫu Hợp đồng định sẵn của Chủ đầu tư( hoặc BMT), theo mẫu Hợp đồng đó, Nhà thầu có quyền thay đổi, sửa chữa, góp ý cho Chủ đầu tư( hoặc BMT) để có được Hợp đồng chặt chẽ và có lợi cho đôi bên hơn. Dẫu biết rằng tính quyết định của CĐT là trên hết, tuy nhiên, Nhà thầu vẫn có quyền góp ý như trên bởi Nhà thầu không nhất thiết cứ phải theo hướng của CĐT( có hồ sơ CĐT yêu cầu ứng 100% vốn thi công không lẽ NT nào đáp ứng như thế là trúng thầu thì chịu thôi:D)
- Thứ hai, sau khi có quyết định trúng thầu, nhà thầu và CĐT mới tiến hành thương thảo Hợp đồng. Mọi thông tin về Hợp đồng trước đây có thể thay đổi. MÌnh nêu ra trường hợp như sau: HSMT theo loại Hợp đồng trọn gói, yêu cầu tính giá dự thầu theo đúng tiên lượng mời thầu, mọi khối lượng tăng giảm được đưa ra nhưng không thêm vào giá dự thầu( phần khối lượng này được bên MT xem xét trong quá trình thương thảo Hợp đồng). Tức rằng một điều là ở đây, trong quá trình thương thảo, một số điều có thể khác so với trong Quyết định trúng thầu. Hợp đồng trọn gói ở đây sẽ phải theo một giá trị khác, không như ban đầu nữa. Trong quá trình thương thảo Hợp đồng, một số khối lượng tăng thêm chưa được Nhà thầu phát hiện trong quá trình trước đó được đưa ra xem xét sẽ ảnh hưởng không nhỏ đến giá tị Hợp đồng này. Một khi khối lượng không đảm bảo thì việc từ Hợp đồng trọn gói trở thành Hợp đồng đơn giá cố định là một điều hoàn toàn có thể.

Không biết ý kiến của mình thế đã chuẩn xác chưa? Mong các bạn góp ý thêm cho. Thân chào!!!

H

haodo2002

Guest
Thân chào Doimoi, tôi thấy chúng ta cần trao đổi thêm nhé:

"2. Trong mọi loại tài liệu liên quan thì HĐ là có tính pháp lý cao nhất, QĐ trúng thầu được xếp sau. Tại sao lại thế, khi có QĐ trúng thầu rồi mới thương thảo, hoàn thiện hợp đồng và ký hợp đồng cơ mà. Việc quy định chi tiết thanh toán ntn và các điều kiện phải được cả hai bên nhất trí, nếu hai bên ko nhất trí có thể ko ký hợp đồng và NT xếp tiếp theo được coi là trúng thầu và lại tiếp tục thương thảo.Ở VN vấn đề thương thảo bị coi quá nhẹ nhưng với các HĐ với nc ngoài thì vấn đề thương thảo là cực kỳ quan trọng thường chiếm rất nhiều thời gian."

Ý kiến của tôi:
a) Trong việc thanh quyết toán các gói thầu, thì KBNN sẽ kiểm tra rất kỹ Khối lượng và Đơn giá có đúng theo Quyết định trúng thầu hay không. Hợp đồng XD được lập cũng dựa trên cơ sở khối lượng và đơn giá đã được phê duyệt trong QĐ trúng thầu. Trong những trường hợp có phát sinh KL theo đơn giá đã duyệt hoặc đơn giá mới, Hợp đồng phụ (dành cho phần phát sinh) được lập kèm theo HĐ chính đã ký cũng phải căn cứ trên cơ sở Quyết định duyệt PS của cấp có thẩm quyền, trường hợp cụ thể ở đây là UBND tỉnh. Nếu UBND tỉnh có ủy quyền, thì chủ đầu tư tự phê duyệt và tự chịu trách nhệm.

b) Nếu nhà thầu xếp thứ 1 trúng thầu không ký HĐ--> thương thảo với nhà thầu xếp thứ 2, tuy nhiên giá trị thương thảo (giá trúng thầu) là giá được duyệt trong KQĐT của nhà thầu thứ 1. Nếu nhà thầu thứ 2 không chấp nhận vì giá thấp thì có 2 P/A giải quyết:
- Tiếp tục thương thảo đối với nhà thầu xếp hạng sau.
- Trình UBND tỉnh QĐ điều chỉnh giá gói thầu.

c) Tất cả các vấn đề này thực ra đều có quy định, hướng dẫn hết. Tuy nhiên không nằm trong cùng một văn bản mà rải rác trong các NĐ,QĐ, TT của CP, BXD, KHĐT và của một số bộ có chuyên ngành XD. Dẫn chứng ra rất mất thời gian, cho nên cần bám sát tình huống thực tế để tư vấn.

"Các bạn trao đổi thêm! Chưa đúng thì cũng chưa đúng rồi nên tìm biện pháp tháo gỡ chứ vướng mắc mà cứ xui A, E chui đầu vào là càng chết thôi."
Cái này thì tôi chưa hiểu ý của bạn nói ai "xui anh em chui đầu vào" đâu mà lại "càng chết thôi"?
Thân mến.

D

Doimoi

Guest
@td.bitexco
Bác nên xem về "thứ tự tài liệu ưu tiên trong HĐ" mà hiện nay BXD mới áp dụng đấy và đặc biệt là trong Mẫu HSMT mua sắm hàng hóa do Bộ KHĐT mới ban hành thì VĂN KIỆN HỢP ĐỒNG là tài liệu có tính pháp lý cao nhất. Tại sao E có thể nói như vậy thì đã giải thích ở comments dưới rồi. Còn về lý HDXD là một loại HĐ kinh tế ràng buộc giữa A-B chứ ko phục thuộc vào các bên liên quan nếu ko đc tham chiếu

Cái ĐK Bạn Hoahong nêu ra ko trái với bất kỳ quy định nào của pháp luật nếu để bắt bẻ nhau về lý, mời Bác đưa ra dẫn chứng, em sẽ có lý để phản biện vấn đề này ngay. Ngay bây giờ cái khái niệm đơn giá cố định trong hợp đồng cũng rất là trừu tượng và ko rõ ràng, Bác cứ xem ND99 rồi TT06 mà xem.Thôi tranh luận với nhau một chút để tăng phần lý luận khi cãi nhau với mấy Ong NN thôi chứ ngay văn bản NN cứ thay đổi luôn luôn rồi các khái niệm cũng chẳng rõ ràng, mâu thuẫn, ko sát thực tế ..... thì việc mình có sai chút đỉnh chắc cũng chẳng sao đâu vì vấn đề này cũng chẳng có gì lớn lắm.

T

td.bitexco

Guest
Hợp đồng!

@td.bitexco
Bác nên xem về "thứ tự tài liệu ưu tiên trong HĐ" mà hiện nay BXD mới áp dụng đấy và đặc biệt là trong Mẫu HSMT mua sắm hàng hóa do Bộ KHĐT mới ban hành thì VĂN KIỆN HỢP ĐỒNG là tài liệu có tính pháp lý cao nhất. Tại sao E có thể nói như vậy thì đã giải thích ở comments dưới rồi. Còn về lý HDXD là một loại HĐ kinh tế ràng buộc giữa A-B chứ ko phục thuộc vào các bên liên quan nếu ko đc tham chiếu

Cái ĐK Bạn Hoahong nêu ra ko trái với bất kỳ quy định nào của pháp luật nếu để bắt bẻ nhau về lý, mời Bác đưa ra dẫn chứng, em sẽ có lý để phản biện vấn đề này ngay. Ngay bây giờ cái khái niệm đơn giá cố định trong hợp đồng cũng rất là trừu tượng và ko rõ ràng, Bác cứ xem ND99 rồi TT06 mà xem.Thôi tranh luận với nhau một chút để tăng phần lý luận khi cãi nhau với mấy Ong NN thôi chứ ngay văn bản NN cứ thay đổi luôn luôn rồi các khái niệm cũng chẳng rõ ràng, mâu thuẫn, ko sát thực tế ..... thì việc mình có sai chút đỉnh chắc cũng chẳng sao đâu vì vấn đề này cũng chẳng có gì lớn lắm.

Mục đích của mình không tranh luận với bạn mà làm rõ trường hợp của bạn Hoahong đã nêu ra. Ỏ đây mình muốn làm rõ việc làm của CĐT và nhà thầu trúng thầu có hợp lý không khi ký kết HĐ với hình thức trái hẳn với QĐ phê quyệt trúng thầu. Bạn nên xem lại vì Hoahong đã nêu rõ "quyết định trúng thầu phê duyệt hình thức hợp đồng là trọn gói", hy vọng bạn Hoahong bỏ sung thêm thông tin, thân chào!:beat:

D

Doimoi

Guest
Giải thích rõ thêm về HDXD

Tiện thể đây Em cũng trình bày với các Bác về sự bất cập của cái việc HĐ.

Đúng như các Bác đã nói, trong KHĐT đã quy định HÌNH THỨC HỢP ĐỒNG (Luật ĐT)
Ví dụ ở đây là HÌNH THỨC HỢP ĐỒNG TRỌN GÓI được hiểu như sau:
1. Hình thức trọn gói được áp dụng cho những phần công việc được xác định rõ về số lượng, khối lượng.
2. Giá hợp đồng không thay đổi trong suốt thời gian thực hiện hợp đồng. Chủ đầu tư thanh toán cho nhà thầu bằng đúng giá ghi trong hợp đồng khi nhà thầu hoàn thành các nghĩa vụ theo hợp đồng.

Theo BXD tại TT 02 ko có cái nào gọi là HÌNH THỨC HỢP ĐỒNG cả mà chỉ có LOẠI HĐ mà thôi. Ở đây chúng ta có thể hiểu HÌNH THỨC = LOẠI, ok? Và như vậy theo TT02 có các LOẠI HĐ sau:
+ Hợp đồng tư vấn
+ Hợp đồng thi công xây dựng
+ Hợp đồng tổng thầu xây dựng

Và đối với từng LOẠI HĐ "có thể thoả thuận về giá hợp đồng và phương thức thanh toán theo một trong các hình thức sau đây:
- Hợp đồng theo giá trọn gói;
- Hợp đồng theo đơn giá cố định;
- Hợp đồng theo giá điều chỉnh;
- Hợp đồng kết hợp các loại giá trên."

Và tiếp nữa đây "3.1.1. Giá hợp đồng trọn gói ( giá khoán gọn ):
a. Giá trọn gói là giá trị của hợp đồng được xác định ngay khi các bên ký hợp đồng xây dựng để thực hiện một phần hoặc toàn bộ công trình, hạng mục công trình xây dựng ghi trong hợp đồng và không thay đổi trong suốt quá trình thực hiện hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại mục 3.2 dưới đây."

Mục 3.2 nói:
" 3.2. Điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng:
Việc điều chỉnh giá hợp đồng phải được ghi rõ trong hợp đồng và được điều chỉnh trong các trường hợp sau:
a. Bổ sung, điều chỉnh khối lượng thực hiện so với hợp đồng:
- Nếu khối lượng công việc phát sinh đ• có đơn giá trong hợp đồng thì giá trị phần khối lượng phát sinh được tính theo đơn giá đó;
- Nếu khối lượng công việc phát sinh không có đơn giá ghi trong hợp đồng thì giá trị phát sinh được tính theo đơn giá địa phương nơi xây dựng công trình tại thời điểm phát sinh, nếu không có đơn giá tại địa phương hai bên thống nhất xây dựng mức giá mới và trình cấp có thẩm quyền phê duyệt để áp dụng;
- Nếu khối lượng công việc thay đổi ( tăng hoặc giảm ) hơn 20% so với khối lượng công việc đ• ghi trong hợp đồng thì hai bên có thể thoả thuận xác định đơn giá mới.
b. Nhà nước thay đổi chính sách: thay đổi tiền lương, thay đổi giá nguyên vật liệu do nhà nước quản lý giá, thay đổi tỷ giá hối đoái đối với phần vốn có sử dụng ngoại tệ hoặc thay đổi các chế độ, chính sách mới làm thay đổi mặt bằng giá đầu tư xây dựng công trình. Trong trường hợp này chỉ được điều chỉnh khi được cấp có thẩm quyền cho phép.
c. Trường hợp bất khả kháng do thiên tai như động đất, b•o, lũ, lụt, lốc, sóng thần, lở đất; hoả hoạn; chiến tranh hoặc có nguy cơ xảy ra chiến tranh, ... và các thảm hoạ khác chưa lường hết được. Khi đó các bên tham gia hợp đồng thương thảo để xác định giá trị hợp đồng điều chỉnh phù hợp với các quy định của pháp luật.

Như vậy ở hai văn bản của hai cơ quan NN đã có sự ko thống nhất nên chỗ Bạn Hoahong có thể hiểu lầm là bình thường thôi. Ngoài ra, trong Luật ĐT có 4 HÌNH THỨC HĐ, nhưng BXD chỉ có 3 GIÁ HĐ mà chẳng có cái nào giống cái nào cả do đó Việc có thể hiểu HĐ theo Luật ĐT (điều chỉnh KHĐT) và Bộ XD (điều chỉnh HDXD) là vấn đề cực kỳ nan giải. Vì vậy để bảo là đơn vị của bạn Hoahong SAI khi ký HĐ như vậy là ko có cơ sở vững chắc. Các bạn cứ ngẫm mà xem, mình đã bị đau đầu về cái sự mâu thuẫn này khi thực hiện một số dự án trước đây. Rất may là có ND99 và BXD có TT05 đã tiệm cận và giải thích thêm cho HĐ quy định trong Luật ĐT. Còn bản chất về việc này, đó là sự ko cùng quan điểm về HĐ giữa hai Bộ được giao soạn thảo là Bộ KHĐT và BXD, mỗi Bộ đều có những lý lẽ riêng của mình.

H

hoahong

Guest
Ngay từ đầu mình đã thấy mâu thuẫn!vì BQLDA ở đây chỉ đại diện cho chủ đầu tư thôi!việc đứng ra ký HĐ theo mình phải căn cứ vào QĐ trúng thầu!vì QĐ do ủy ban ND ra nên theo cấp quản lý thì cao hơn hẳn BQLDA!tuy nhiên trong mọi hướng dẫn của nhà nước thì chủ đầu tư vẫn là cao nhất!bất cứ điều khoản gì cũng có mục nếu chủ đầu tư cho phép ...!tuy nhiên vấn đề ở đây là BQLDA đã gửi công văn được điều chỉnh theo thông tư 07/2006 của BXD.
Mình xin nói rõ thêm là ở đây hợp đồng được ký ngày 22/8/2006.QĐ trúng thầu:17/7/2006.(Căn cứ Luật đấu thầu 61/2005) còn chưa có hướng dẫn theo TT06/2007(nên ko bàn đến TTnày nhé)!
"Loại HĐ:Hợp đồng trọn gói"(theo QĐtrúng thầu);"Giá hợp đồng:Hợp đồng theo đơn giá cố định"(theo HĐ đã ký).
trong HĐ đã ghi rất rõ:
- giá trị hợp đồng được điều chỉnh trong các trường hợp:
a. Bổ sung, điều chỉnh khối lượng thực hiện so với hợp đồng:
- Nếu khối lượng công việc phát sinh đ• có đơn giá trong hợp đồng thì giá trị phần khối lượng phát sinh được tính theo đơn giá đó;
- Nếu khối lượng công việc phát sinh không có đơn giá ghi trong hợp đồng thì giá trị phát sinh được tính theo đơn giá địa phương nơi xây dựng công trình tại thời điểm phát sinh, nếu không có đơn giá tại địa phương hai bên thống nhất xây dựng mức giá mới và trình cấp có thẩm quyền phê duyệt để áp dụng;
- Nếu khối lượng công việc thay đổi ( tăng hoặc giảm ) hơn 20% so với khối lượng công việc đ• ghi trong hợp đồng thì hai bên có thể thoả thuận xác định đơn giá mới.
b. Nhà nước thay đổi chính sách: thay đổi tiền lương, thay đổi giá nguyên vật liệu do nhà nước quản lý giá, thay đổi tỷ giá hối đoái đối với phần vốn có sử dụng ngoại tệ hoặc thay đổi các chế độ, chính sách mới làm thay đổi mặt bằng giá đầu tư xây dựng công trình. Trong trường hợp này chỉ được điều chỉnh khi được cấp có thẩm quyền cho phép.
c. Trường hợp bất khả kháng do thiên tai như động đất, b•o, lũ, lụt, lốc, sóng thần, lở đất; hoả hoạn; chiến tranh hoặc có nguy cơ xảy ra chiến tranh, ... và các thảm hoạ khác chưa lường hết được. Khi đó các bên tham gia hợp đồng thương thảo để xác định giá trị hợp đồng điều chỉnh phù hợp với các quy định của pháp luật.
d. Khi người QĐ đầu tư hoặc CĐT điều chỉnh dự án do thấy xuất hiện những yếu tố mới đem lại hiệu quả kinh tế xã hội cao hơn cho dự án.

thế trong trường hợp như thế này là thế nào nhỉ?(các bạn giúp mình với)
tóm lại là có được điều chỉnh hay ko?
và nếu điều chỉnh thì điều chỉnh những phần nào?
theo HĐ thì ngày 17/2/2007 đã hoàn thành công trình!hiện nay công trình đã thi công xong!

H

hoahong

Guest
@haodo2002;4396: em xin trả lời như sau:
1. Nguồn vốn: ngân sách địa phương
2. Chủ ĐT là: Nhà nước
Hiện nay đã thi công xong đang tiến hành thủ tục quyết toán ah! bên BQLDA có giải thích việc HĐ ký ko đúng theo QĐ duyệt là ko đúng!tuy nhiên bên BQLDA căn cứ vào TT07/2006
"Các ctrình, hạng mục thi công dở dang từ ngày 1/10/2006 được áp dụng điều chỉnh dự toán xây dựng theo QĐ tại TTnày. Trường hợp KL thực hiện từ ngày 1/10/2006 nhưng các bên đã thảo thuận ko điều chỉnh giá thì CĐT và nhà thầu có thể thương thảo và bổ sung HĐ để đảm bảo quyền lợi cho người lao động"
Thế nghĩa là vẫn được điều chỉnh. Nhưng căn bản theo haodo2002.. thì ra kho bạc em nghĩ cũng ko lấy được tiền
:mad:!sao thế nhỉ?

P

PVN

Guest
Theo mình thì đây là lỗi của bên mời thầu. Nhưng quyết định đó chỉ có giá trị giữa bên mời thầu với cấp trên của họ. Đối với nhà thầu chỉ nên coi Bên mời thầu là "focal point" duy nhất, còn nếu bắt nhà thầu phải biết bên phía mời thầu phải có ai, duyệt như thế nào, thủ tục như thế nào ..... thì rất problematic.

Theo mình Quyết định duyệt kết quả đấu thầu không có giá trị pháp lý trong mối quan hệ giữa bên giao thầu và bên nhận thầu.

Trừ trường hợp trong hợp đồng ghi là "Quyết định duyệt cũng là một phần của hợp đồng", hoặc "Hợp đồng chỉ có hiệu lực khi cơ quan có thẩm quyền phê duyệt". Đại loại như vậy thì khá phức tạp, nếu Hợp đồng không quy định giá trị ưu tiên giữa các tài liệu Hợp đồng trong trường hợp có xung đột giữa các tài liệu h đ.

D

Doimoi

Guest
@Hoahong
Bạn đọc kỹ bài viết của mình, em có giúp gì được ko? hướng của mình là phải vận dụng TT02 của BXD thì những điều ghi trong HĐ của đơn vị Bạn ko sai nhiều lắm đâu, mà chỉ là cái tên gọi thôi. Một số HĐ mình đã làm trước đây (chưa có Luật ĐT và TT02) cũng là loịa HĐ trọn gói nhưng vẫn cứ ĐGxKL thấy chẳng làm sao hết, mọi người đều OK kể cả Thanh tra và Kiểm toán.

M

minhtuong

Guest
Các bác ơi!

Ở đây không thể nói mâu thuẫn mà phải nói là cả chủ đầu tư (hay BQLDA) và nhà thầu đều không hiểu luật và ký hợp đồng sai qui định. Nếu cứ tiếp tục thực hiện hợp đồng và thanh toán theo hình thức hợp đồng đơn giá cố định thì không thể thanh quyết toán công trình được (Theo mình hiểu đây là dự án dùng vốn ngân sách). Hoặc là cả hai bên A và B phải thương thảo điều chỉnh nội dung hợp đồng, hoặc là cấp thẩm quyền (UBND Tỉnh ) điều chỉnh quyết định trúng thầu (điều chỉnh hình thức hợp đồng).

H

haodo2002

Guest
@haodo2002;4396: em xin trả lời như sau:
1. Nguồn vốn: ngân sách địa phương
2. Chủ ĐT là: Nhà nước
Hiện nay đã thi công xong đang tiến hành thủ tục quyết toán ah! bên BQLDA có giải thích việc HĐ ký ko đúng theo QĐ duyệt là ko đúng!tuy nhiên bên BQLDA căn cứ vào TT07/2006
"Các ctrình, hạng mục thi công dở dang từ ngày 1/10/2006 được áp dụng điều chỉnh dự toán xây dựng theo QĐ tại TTnày. Trường hợp KL thực hiện từ ngày 1/10/2006 nhưng các bên đã thảo thuận ko điều chỉnh giá thì CĐT và nhà thầu có thể thương thảo và bổ sung HĐ để đảm bảo quyền lợi cho người lao động"
Thế nghĩa là vẫn được điều chỉnh. Nhưng căn bản theo haodo2002.. thì ra kho bạc em nghĩ cũng ko lấy được tiền
:mad:!sao thế nhỉ?

Tôi giải thích cho bạn nhé:
1. Hợp đồng XD ký giữa A & B là cơ sở pháp lý cơ bản (không phải là duy nhất) để giải quyết các vấn đề có liên quan giữa hai bên, nếu có tranh chấp hoặc sai quy định NN.
2. Chú ý rằng, các văn bản hiện hành có quy định rõ những văn bản, tài liệu kèm theo hợp đồng, trong đó có các Quyết định pháp lý (QĐ trúng thầu,..) là một phần không thể tách rời của HĐ.
3. Trường hợp như bạn nêu là vẫn được điều chỉnh, tuy nhiên nên hiểu điều chỉnh ở đây là điều chỉnh theo quy định NN cho phép:
- Điều chỉnh chi phí nhân công theo mức tăng lương cơ bản được áp dụng, với điều kiện trong QĐ trúng thầu hoặc QĐ bổ sung hoặc VB cho phép điều chỉnh của cấp tỉnh có nêu rõ trường hợp nào được điều chỉnh.
- Nếu QĐ trúng thầu ghi rõ: Loại HĐ: HĐ trọn gói không điều chỉnh giá. Và về sau này không có theo QĐ khác nữa, thì tuyệt đối Ban QLDA không được phép tự điều chỉnh giá so với đơn giá và giá trị trúng thầu được duyệt.
- Nếu Ban QLDA vẫn tự cùng nhà thầu điều chỉnh giá mà không có QĐ duyệt điều chỉnh của tỉnh (hoặc QĐ ủy quyền của tỉnh cho Ban QLDA - Chủ đầu tư), mà Kho bạc NN vẫn chấp nhận thanh quyết toán --> phạm luật --> hậu quả không biết thế nào mà lần (10 năm sau vẫn toi như thường).
4. Tôi vẫn nhắc lại rằng, tất cả mọi điều này đều có trong các quy định hiện hành, chỉ có điều chúng không nằm trong cùng một văn bản mà thôi.
Thân mến.

H

hoahong

Guest
To Haodo2002!trong trường hợp dự toán điều chỉnh được UBND phê duyệt thì ok đúng ko bác nhỉ?(cấp có thẩm quyền phê duyệt)!