Điều kiện để được bồi thường nhà, công trình XD trên đất, hoặc hỗ trợ.

• Khởi xướng hanhsxdlc
  • Ngày gửi
H

hanhsxdlc

Guest
cho em hỏi một chút, các bác nào nắm vững về chế độ chính sách bồi thường Hỗ trợ tái định cư giải thích giùm em một trường hợp như sau, em đang làm một dự án đền bù có vướng mắc như sau:
Hộ gia đình là : Lường Văn Nhục ( là người dân tộc thiểu số)
Bắt đầu xây dựng nhà và công trình xây dựng trên ((Đất đủ điều kiện được bồi thường)) đất tháng 11/2004.
Thời điểm công bố Quy hoạch chi tiết tháng 10/2004.
Tại mục 3.2 phần III (bồi thường - hỗ trợ tài sản) của thông tư 116/2004/TT-BTC ngày 7/12/2004 của Bộ tài chính hướng dẫn thực hiện nghi định 197/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004 có hướng dẫn như sau: " Điểm a khoản 2 (NĐ197) quy định về nhà, công trình xây dựng khác không được phép XD nhưng xây dựng trên đất có đủ điều kiện được bồi thường theo quy định tại điều 8 NĐ 197/2004/NĐ-CP, xây dựng trước ngày 1/7/2004 thì được bồi thường theo quy định tại điều 19 NĐ 197/2004/NĐ-CP và hướng dẫn tại mục 2 phần này, nếu xây dựng từ 1/7/2004 về sau, xây dựng không đúng với mục đích sử dụng đất theo quy định của pháp luật thì không được bồi thường. Trong trường hợp đặc biệt UBND cấp tỉnh xem xét hỗ trợ cho từng trường hợp cụ thể cho phù hợp với thực tế tại địa phương."
UBND tỉnh chỉ hướng dẫn như sau: Nhà công trình khác được XD trước ngày 1/7/2004 trên đất không đủ điều kiện được bồi thường theo điều 8 NĐ197/2004NĐ-CP mà khi XD vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố và cắm mốc hoặc vi phạm hành lang bảo vvệ đã được cắm môc thì không được bồi thường ; Trường hợp đặc biệt hộ gia đình là đối tượng chính sách, hộ đồng bào là dân tộc thiểu số khó khăn, hội đồng bồi thường HT-TĐC lập phương án trình UBND tỉnh phê duyệt. Mức hỗ trợ bằng 80% mức bồi thường quy định tại điều 19 NĐ 197/2004/NĐ-Cp.
So sánh với trường hợp của hộ gia đình trên thì không nằm trong quy định hướng dẫn của UBND tỉnh. Nói đúng hơn là UBND tỉnh chưa hướng dẫn hết.
Vậy cho em hỏi các bác trường hợp của hộ gia đình trên có được bồi thường hay là không được bồi thường, hay là chỉ được hỗ trợ. Các bác giúp em với nhé. em đang rất cần. xin cảm ơn các bác!

Last edited by a moderator:
H

hung_vec

Guest
hỗ trợ GPMB

cho em hỏi một chút, các bác nào nắm vững về chế độ chính sách bồi thường Hỗ trợ tái định cư giải thích giùm em một trường hợp như sau, em đang làm một dự án đền bù có vướng mắc như sau:
Hộ gia đình là : Lường Văn Nhục ( là người dân tộc thiểu số)
Bắt đầu xây dựng nhà và công trình xây dựng trên ((Đất đủ điều kiện được bồi thường)) đất tháng 11/2004.
Thời điểm công bố Quy hoạch chi tiết tháng 10/2004.
Tại mục 3.2 phần III (bồi thường - hỗ trợ tài sản) của thông tư 116/2004/TT-BTC ngày 7/12/2004 của Bộ tài chính hướng dẫn thực hiện nghi định 197/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004 có hướng dẫn như sau: " Điểm a khoản 2 (NĐ197) quy định về nhà, công trình xây dựng khác không được phép XD nhưng xây dựng trên đất có đủ điều kiện được bồi thường theo quy định tại điều 8 NĐ 197/2004/NĐ-CP, xây dựng trước ngày 1/7/2004 thì được bồi thường theo quy định tại điều 19 NĐ 197/2004/NĐ-CP và hướng dẫn tại mục 2 phần này, nếu xây dựng từ 1/7/2004 về sau, xây dựng không đúng với mục đích sử dụng đất theo quy định của pháp luật thì không được bồi thường. Trong trường hợp đặc biệt UBND cấp tỉnh xem xét hỗ trợ cho từng trường hợp cụ thể cho phù hợp với thực tế tại địa phương."
UBND tỉnh chỉ hướng dẫn như sau: Nhà công trình khác được XD trước ngày 1/7/2004 trên đất không đủ điều kiện được bồi thường theo điều 8 NĐ197/2004NĐ-CP mà khi XD vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố và cắm mốc hoặc vi phạm hành lang bảo vvệ đã được cắm môc thì không được bồi thường ; Trường hợp đặc biệt hộ gia đình là đối tượng chính sách, hộ đồng bào là dân tộc thiểu số khó khăn, hội đồng bồi thường HT-TĐC lập phương án trình UBND tỉnh phê duyệt. Mức hỗ trợ bằng 80% mức bồi thường quy định tại điều 19 NĐ 197/2004/NĐ-Cp.
So sánh với trường hợp của hộ gia đình trên thì không nằm trong quy định hướng dẫn của UBND tỉnh. Nói đúng hơn là UBND tỉnh chưa hướng dẫn hết.
Vậy cho em hỏi các bác trường hợp của hộ gia đình trên có được bồi thường hay là không được bồi thường, hay là chỉ được hỗ trợ. Các bác giúp em với nhé. em đang rất cần. xin cảm ơn các bác!

Tỉnh bạn hướng dẫn như vậy sẽ cho kết quả: Chỉ được hỗ trợ thôi. Nhà đó XD sau thời điểm 1/7/2004, và sau ngày công bố quy hoạch 10/2004. Tuy nhiên chính quyền địa phương sao lại để XD vào tháng 11/2004? vậy chính quyền phải có lỗi chứ. Ngoài ra gia đình này là dân tộc thiểu số cũng là đối tượng được hưởng ưu đãi trong quá trình thu hồi đất đó.:-?

transonvcc

Thành viên nhiều triển vọng
Xin File dự toán đền bù giải phóng mặt bằng và tái định cư

Em đang làm 1 dự án cần tính chi phí đền bù giải phóng mặt bằng và tái định cư nhưng không biết các chi phí và cách tính như thế nào? Anh chị nào có File mẫu đã làm rồi cho em xin. Em cảm ơn nhiều!

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Em đang làm 1 dự án cần tính chi phí đền bù giải phóng mặt bằng và tái định cư nhưng không biết các chi phí và cách tính như thế nào? Anh chị nào có File mẫu đã làm rồi cho em xin. Em cảm ơn nhiều!

Phương án bồi thường GPMB và tái định cư thường được các tỉnh giao cho Hội đồng bồi thường GPMB cấp huyện/thành phố lập .
Để lập được Phương án bồi thường GPMB và tái định cư ,bạn cần phải tuân thủ theo hướng dẫn cụ thể của Chính phủ và từng địa phương về việc Bồi thường - Hỗ trợ - Tái định cư , Bảng đơn giá bồi thường nhà cửa vật kiến trúc + cây cối hoa màu, Bảng giá đất ( Các địa phương đều có các Quy định này).
Bạn làm đền bù ở tỉnh nào , nếu thiếu tài liệu hãy nêu cụ thể để các thành viên có thể tìm giúp bạn.
Gửi bạn 1 file phương án ( đã cũ) để tham khảo nhé :

File đính kèm

• Phuong an boi thuong.doc
    54 KB · Đọc: 275
D

Doimoi

Guest
Rất khó trả lời chính xác cho Bạn

@hanhsxdlc
1. Trước tiên điều muốn nói với Bạn là muốn làm gì phải đọc và xem kỹ và móc xích với nhau các quy định của Pháp luật. Văn bản của các Tỉnh chỉ hướng dẫn cụ thể một số điều mà trong VBPL của NN cho phép hướng dẫn hay cụ thể hóa một số vấn đề mà thôi nên về nguyên tắc là phải áp dụng các VBPL của NN.

2. Vấn đề bạn hỏi, xin đc trả lời như sau:
- Việc bồi thường chia làm 3 mục chính là a)Bồi thường (hỗ trợ) về Đất; b) Bồi thường Vật kiến trúc; c) Các khoản hỗ trợ theo chính sách.
- Nguyên tắc bồi thường ( hỗ trợ) như sau:
+ Về đất: căn cứ nguồn gốc, hiện trạng, thời điểm để bồi thường hay hỗ trợ.
+ Về vật kiến trúc: Về cơ Bản NN sẽ bồi thường đủ 100% giá trị xây mới (nếu đất đủ đk và vật kiến trúc ko phạm quy hoạch). Tuy nhiên, việc này bị "hỗ trợ' khi nó đc xây trên đất không "hợp lệ" (ở đây Tôi lưu ý là đất ko hợp lệ chứ ko phải hợ pháp, rất khác nhau đấy) hoặc vi phạm quy hoạch.
+ Các khoản hỗ trợ: Căn cứ vào tình hình sử dụng đất, chế độ ưu tiên của NN, an sinh xã hội để áp dụng (thông thường việc này rất rõ ràng).

- Ngoài các chính sách hay VBPL về bồi thường, TĐC ra, HĐBT còn căn cứ các văn bản pháp luật khác cùng với điều kiện thực tế để có kiến nghị, lập phương án cho phù hợp với thực tế đảm bảo quyền lợi của người dân có đất bị thu hồi.

- Quan điểm cá nhân và kinh nghiệm về thắc mắc của Bạn (Tôi tham gia công tác GPMB từ năm 1998): Bồi thường đầy đủ 100%. Tạo sao lại như vậy vì Bạn biết đấy CP đặc biệt ưu tiên đồng bào dân tộc thiểu số, đồng thời Tôi khẳng định với Bạn là chi phí do bồi thường đủ 100% cho ng dân so với chi phí káhc để Bạn thực hiện dự án (Bạn là DN) là ko đáng kể. Cách làm là áp dụng, vận dụng mọi chính sách có thể nếu có chỗ nào hơi quá có báo cáo riêng.

Vì đk thời gian ko cho phép để trao đổi nhiều hơn, nếu cần Bạn cứ nêu cụ thể nên.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới