Dự toán chi phí nhà tạm - lán trại

hoangthanh_k48mt

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chi phí lán trại tạm

Các bạn xem lại mục 1.1.5. Chi phí lán trại tạm tại điều 7 của thông tư số 04/2010/TT-BXD có quy định như sau:
[FONT=&quot]
[/FONT]

[FONT=&quot]1.1.5. Chi phí nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công được tính bằng tỷ lệ 2% trên tổng chi phí trực tiếp, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước đối với các công trình đi theo tuyến như đường dây tải điện, đường dây thông tin bưu điện, đường giao thông, kênh mương, đường ống, các công trình thi công dạng tuyến khác và bằng tỷ lệ 1% đối với các công trình còn lại.[/FONT]
[FONT=&quot]Đối với các trường hợp đặc biệt khác (như công trình có quy mô lớn, phức tạp, các công trình ngoài hải đảo, các công trình sử dụng vốn ODA đấu thầu quốc tế) nếu khoản mục chi phí nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công tính theo tỷ lệ trên không phù hợp thì chủ đầu tư căn cứ điều kiện thực tế tổ chức lập và phê duyệt dự toán chi phí này.[/FONT]
[FONT=&quot]Đối với trường hợp đấu thầu thì khoản mục chi phí này phải tính trong giá gói thầu, giá dự thầu.[/FONT]

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Bác nào có Dự toán phần lán trại thi công, nhà tạm ở địa bàn Hải phòng cho mình xin với. Thanks

Để mình đoán nhé! Dự toán lán trại này chắc không áp dụng theo Thông tư 04/2010. Chắc chủ đầu tư hoặc cơ quan bạn yêu cầu lập dự toán lán trại để duyệt chi phí này ( ví dụ ở đội thi công phải lập dự toán lán trại lên để giám đốc mới duyệt chi phí này cho đội).
Đã lâu lăm rồi mình không lập kiểu này rồi. Mà quyển định mức lắp dựng cũng chẳng tìm thấy nữa.
Nhưng mình có thể trao đổi về phương pháp lập như sau:
Căn cứ số người trên công trường, số m2 lán trại dự kiến sử dụng, áp dụng định mức đào hố ,áp dụng định mức trồng ( lắp dựng )cột, định mức xỏ vì kèo, định mức lợp mái (gianh or bạt), định mức lắp đặt liếp ( phên) bao quanh .... và giá các vật tư đó sử dụng, nhân công => sẽ hình thành dự toán chi phí lán trại.
Chúc bạn có thể tìm ra định mức và lập dự toán món này thành công.
Thân!

trankinh.xd

Thành viên mới
xin du toan loai tai tam

bac nao co file tinh taon lai trai tam cho em xin voi. em cam on nhieu

lifethuvi

Thành viên rất triển vọng
chẳng hiểu bác này nói j. chí phí lán trại cứ nhân theo 1 hoặc 2 phần trăm là ra cần j phải tính toán nhỉ?

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
bac nao co file tinh taon lai trai tam cho em xin voi. em cam on nhieu
Bạn thiết kế 1 lán trại (nhà thép) rùi tính dự toán là ok rồi mà
chẳng hiểu bác này nói j. chí phí lán trại cứ nhân theo 1 hoặc 2 phần trăm là ra cần j phải tính toán nhỉ?
Chi phí theo cách tính của bạn là trong TMDT của cả dự an, còn theo mình hiểu thì bạn rankinh.xd muốn tính lán trại là để đơn vị bạn làm thôi.. (vì bạn là đơn vị thi công) hi

ducthang36

Thành viên mới
em có 1 công trình mà 2 nhà thầu liên danh vậy thì sẽ xây dựng 2 lán trại hay sử dụng chung 1 lán trai thôi.xin các bác cho ý kiến

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Nếu là công trình bình thường thì giá trị lán trại thường được tính bằng 1% hoặc 2% giá trị dự toán, vì vậy 2 nhà thầu thì vẫn được xây dựng 2 và bạn khống chế ở mức <=1% hoặc 2% như trong dự toán được duyệt. Còn đối với những công trình có giá trị dự toán xây dựng lớn, thì cần căn cứ cụ thể nhu cầu để tính toán xây dựng lán trại để đầu tư.

bluerock_xd

Thành viên rất triển vọng
em có 1 công trình mà 2 nhà thầu liên danh vậy thì sẽ xây dựng 2 lán trại hay sử dụng chung 1 lán trai thôi.xin các bác cho ý kiến
1 công trình 2 nhà thầu liên danh thì tất nhiên mỗi nhà thầu họ phải ở 1 chỗ riêng biệt, ở công trường mà cho 2 nhà thầu ở cùng lán trại thì lắm chuyện xảy ra lắm bạn ạ. Quan trọng nhất là việc dù có 2 hay nhiều nhà thầu, mỗi nhà thầu xây 1 hoặc nhiều lán trại thì là việc của họ thông thường Chủ đầu tư sẽ chỉ trả chi phí lán trại theo quy định chung (max nhất là 2%). Trừ trường hợp Sơn La theo tôi được biết chủ đầu tư đang bắt lập bản vẽ, dự toán lán trại riêng để thanh quyết toán vì hình như tính theo % đối với chi phí xây dựng công trình chính nó quá lớn thì phải.

C

coloathanhxd

Guest
Chi phí xây dựng trong dự toán của công trình để tính chi phí thiết kế xây dựng công trình bao gồm: Chi phí vật liệu, chi phí nhân công, chi phí máy thi công, chi phí trực tiếp khác, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước và chi phí xây dựng nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công (chưa có thuế giá trị gia tăng)
- Theo mình tính như vậy là đúng: Nếu ko bao gồm chi phí lán trại thì tư vấn giám sát đến công trường ngồi ở chỗ nào????

luucongdanh

Thành viên mới
Các bác ơi mình đang cần gấp bản vẽ + dự toán chi phí lán trại cho công trình giao thông. Bác nào có cho mình xin với.. xin cảm ơn

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới